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Utangulizi

Kwa zaidi ya miongo miwili, Virusi Vya UKIMWI na UKIMWI vimekuwa tishio kubwa kwa afya za
wananchi wa Tanzania. Serikali ilianzisha Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania chini ya Ofisi ya
Waziri Mkuu ili kuratibu mwitikio wa Taifa kuhusu udhibiti wa VWU na UKIMWI (TACAIDS) kwa
sekta mbalimbali kwa kutumia uongozi wa kimkakati katika kinga, matunzo na tiba, mazingira
wezeshi, uraghibishi katika mabadiliko ya tabia na usawa wa kijinsia pamoja na utafiti, ufuatiliaji na
tathmini ya mwitikio huu.

Kwa hiyo TACAIDS ilitayarisha na kusimamia utekelezaji wa mikakati mitatu ya Taifa ya Kudhibiti
UKIMWI iliyosaidia nchi kupiga hatua kubwa katika udhibiti wa VWU na UKIMWI. Hatua kubwa
imepigwa kuhakikisha upatikanaji wa huduma za kinga, matunzo na tiba na mabadiliko ya tabia
katika kuchochea uhitaji wa huduma na haki ya kupata huduma za afya na nyingine zinazohusiana.
Idadi ya WAVIU wanaopata tiba (ART) imeongezeka, idadi ya vifo vinavyohusiana na UKIMWI,
maambukizo mapya na unyanyapaa na ubaguzi navyo vimepungua sana.

Uzoefu kutokana na utekelezaji wa mikakati mitatu iliyopita ya kudhibiti UKIMWI unatuhimiza
kuongeza juhudi zenye dhamira thabiti kuweka kipaumbele na kuzidisha hatua ili kudumisha njia
endelevu katika kudhibiti janga la gonjwa hili. Udhibiti endelevu wa janga hili utahitaji rasilimali za
ziada na ubora katika usimamizi wa rasilimali ili kuongeza ufanisi na juhudi zaidi katika kufikia Taifa
lisilo na UKIMWI. Kubadili mwelekeo utakaozingatia vipaumbele vya kijiongrafia na kulenga watu
unahitajika ili kutumia kwa uangalifu zaidi rasilimali chache zilizopo, wakati huo huo dhamira ikiwa
kuongeza ufanisi na mafanikio ya mkakati huu.

Juhudi za Serikali zimekuwa zikijumuisha katika ngazi za kimataifa na kitaifa. Kwa hiyo Mkakati
wa Nne wa Taifa wa kudhibiti UKIMWI (2018/19 — 2022/23) umezingatia Mpango wa Pili wa
Maendeleo wa Miaka Mitano na kujielekeza zaidi katika kujenga rasilimali watu imara, ilani ya
uchaguzi ya chama tawala inayokusudia kupunguza maambukizo mapya ya VVU na kuongeza
ugharamiaji kutoka katika vyanzo vya ndani. Kwa upande wa kimataifa, mkakati huu unaenda
sanjari na Makubaliano ya Kimataifa ya Kuharakisha Kutokomeza UKIMWI ifikapo mwaka 2030.
Mkakati wa Afya wa Shirika la Afya Duniani kwa ajili ya VWU na homa ya Ini, Mfuko wa Dunia
wa Kudhibiti UKIMWI, Kifua Kikuu na Malaria unaolenga uwekezaji katika kutokomeza malaria,
UKIMWI na kifua kikuu pamoja na Mkakati wa Taifa wa Uwekezaji kwenye UKIMWI iliyotumia hali
ya uwekezaji, magonjwa na uchambuzi wa kiuchumi na kiprogramu katika kutayarisha mazingira
yatakayosaidia Tanzania kuelekea kwenye kufanikisha malengo ya kimataifa. Mkakati huu pia
umezungumzia dhamira ya Tanzania katika utekelezaji wa Azimio la Umoja wa Mataifa kuhusu
WU na UKIMWI la mwaka 2015, Malengo ya Maendeleo Endelevu na Agenda ya Umoja wa
Afrika ya mwaka 2063. lli kuiwezesha Tanzania kufanikisha malengo kwa muijibu wa taratiou na
kanuni bora za kimataifa na kitaifa. Tanzania imelenga kuhakikisha kuwa inafikia lengo la kimataifa
la 90-90-90 (asilimia 90 ya wanaoishi na VWU watambue hali zao, asilimia 90 ya WAVIU wawe
wameanza dawa za kupunguza makali ya VVU na aslimia 90 ya walioanza dawa wapunguze
kiwango cha virusi mwilini) ifikapo mwaka 2020.

Kwa hiyo mkakati huu unapaswa kutumiwa na sekta zote kama mwongozo unaosaidia katika
mipango na kuhuisha masuala ya VWU na UKIMWI katika mipango yao. Usambazaji wa mkakati
huu uwe chachuya kuamsha ari mpya katika juhudi za kutokomeza VWU kwa kuzingatia afua
zinazolenga maeneo yenye matokeo makubwa kama vile huduma za upimaji VVU, tiba kwa wote,
mpango wa kugawa kondomu, tohara ya hiari ya kitabibu kwa wanaume na afua zilizolengwa
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kwa makundi maalumu na yaliyoko katika mazingira hatarishi wakiwemo Wasichana Balehe na
Wanawake Vijana pamoja na ushirikishaji na uwezeshaji wa jamii. Uimarishaji wa mazingira ya
kijamii , kisera na kisheria hauna budi pia kuzingatiwa. Watekelezaji nao wanapaswa kuwa makini
katika kushughulikia vyema mabadiliko ya kimkakati yaliyopendekezwa na kuepuka kufanya kazi
kwa mazoea. Kutokana na mafanikio yalipopatikana, hakuna sababu ya kuridhika na hali ilivyo
nchini ni muhimu kuendeleza mapambano dhidi ya janga hili.

Mh. Kassim Majaliwa Majaliwa
Waziri Mkuu
13 Novemba, 2018
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Dibaiji

Tanzania inaendelea na juhudi zake za kuelekea katika upataji wa huduma za VVU na UKIMWI kwa
wote. Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI (2018/19 — 2022/23) unatekeleza lengo
hilo, kwa kuchochewa na malengo ya kimataifa ya 0-0-0 (Bila kuwa na maambukizo mapya, Bila
ya kuwa na vifo vinavyotokana na UKIMWI na bila ya kuwa na unyanyapaa na ubaguzi kutokana
maambukizo ya VVU). Mkakati huu umetumia mbinu ya uwekezaji kwenye masuala ya UKIMWI
kuhakikisha unalenga makundi maalumu yakiwamo; wasichana Balehe na Wanawake Vijana,
Wanaume wanaofanya ngono na wanaume wenzao, wanawake wanaofanya biashara ya ngono,
watu wanaojidunga dawa za kulevya na watu wanaotumia dawa za kulevya, pamoja na wafungwa
magerezani, wafanyakazi wa migodini na wavuvi kwa kuzingatia zaidi maeneo yenye ushamiri
mkubwa wa VVU na UKIMWI.

Uandaaji wa Mkakati huu, umezingatia ushiriki wa wadau wote muhimu wanaohusika katika
kushughulikia VVU na UKIMWI nchini Tanzania, wadau hao muhimu ni pamoja na jamii, asasi
za kiraia, wizara na wadau wa maendeleo. Kutokana na ushirikishwaji huu, uhakika wa kuwa
mikakati iliyoainishwa kwenye mkakati huu niile itakayowezesha kufikia matokeo yaliyokusudiwa.
Kwa kuelewa kuwa mkakati huu utatekelezwa katika mazingira yenye changamoto kubwa ya
kifedha, hivyo, mikakati na afua vimepewa kipaumbele kwa kuzingatia mbinu ya uwekezaji kwenye
masuala ya UKIMWI inayosisitiza ufanisi unaolenga wahusika katika makundi maalum.

Kazi hii ya kutambua vipaumbele ilihitaji kufanya uamuzi mgumu wakati wa mchakato wa
maandalizi ya mkakati na tutaendelea kufanya hivyo katika hatua ya utekelezaji. Kwa hivyo, hivi
sasa ni jukumu letu kuzingatia changamoto hiyo na kutambua na kusimamia rasilimali muhimu
moja moja na za jumla katika juhudi zetu za kuelekea katika upataji wa huduma za VVU kwa wote.
Tuendelee kufanya kazi yetu kwa nguvu mpya na nia thabiti.

Dkt. Hedigwa Swai
Mwenyekiti Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania
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Shukrani

Maandalizi ya Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI 2018/19 — 2022/23 yalikuwa
shirikishi na kuhusisha wadau wa sekta mbalimbali kuanzia ngazi ya taifa. Serikali ya Tanzania
kupitia Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania (TACAIDS) inatambua michango ya watu mbalimbali
na taasisi zilizoshiriki katika maandalizi ya mkakati huu. Maandalizi na ukamilishaji wa mkakati
huu umetokana na michango ya dhati na juhudi zilizofanywa na taasisi na watu mbalimbali. Kwa
hakika, ushiriki wao usiokuwa na kikomo na wa kujitolea kwa umechangia katika kukamilisha
mkakati huu kwa usahihi na ufanisi.

Kwa njia ya pekee, Serikali inatoa shukrani zake za dhati kwa Mpango wa Umoja wa Mataifa wa
kudhibiti UKIMWI (UNAIDS) kwa msaada wa kifedha na mwongozo katika kukamilisha mkakati
huu. Shukrani vile vile ziende kwa Kamati ya Taifa ya Wadau wa UKIMWI (JTWG), Mengjimenti ya
Tume ya kudhibiti UKIMWI Tanzania, Kamati za Kitaalamu kuhusu masuala ya UKIMWI (TWC),
kwa juhudi na utayari wao bila ya kuchoka wa kushughulikia hoja mbalimbali na mahitaji mengine
ya maandalizi ya mkakati huu. Shukrani za pekee ziwaendee watumishi wa Tume ya kudhibiti
UKIMWI, Tanzania wakiwemo Waratibu wa Tume wa Mikoa walioshiriki kikamilifu katika kubainisha
mwelekeo wa kimkakati katika maandalizi ya mkakati huu.

Pia tunawashukuru wawakilishi waliotoa ushauri na uelekezi kutoka Wizara, |dara na Tasisi za
Serikali, wawakilishi wa Wadau wa Maendeleo (DPGs) wanaosaidia katika mwitikio wa taifa,
mashirika yasiyo ya kiserikali, Asasi za Kiraia, Mashirika ya Dini na wadau wengine muhimu wa
sekta binafsi.

Kwa vile si rahisi kuorodhesha kila mtu aliyeshiriki kwa njia moja au nyingine katika utayarishaiji
wa mkakati huu, tunashukuru Watu Wanaoishi na VVU, mitandao na konga, Asasi za vijana
na makundi maalumu na yanayoishi katika mazingira hatarishi kwa maoni, mapendekezo na
mitazamo yao muhimu waliochangia.

Mwisho lakini si kwa umuhimu, tunapenda kutoa shukrani zetu za dhati kwa washauri waelekezi
wetu; Dkt. Simon Mchiru (Mshauri mwelekezi wa nje), Dkt. Stigmata Tenga, Julie Tumbo, na Dkt.
Emmanuel Matechi (washauri waelekezi wa ndani) — kwa utaalamu wao katika maandalizi ya
mkakati huu. Uzoefu wao usiopimika umewezesha utayarishaji wenye vipaumbele na malengo
yenye uhalisia.

Dkt. Leonard Maboko
Mkurugenzi Mtendaji
Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania
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PLANRER Mfumo wa Kielektroniki wa Uandaaji wa Mipango na Utoaji Taarifa
PMTCT . Kuzuia Uambukizo wa VWU kutoka kwa Mama kwenda kwa Mtoto
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%TOMSHA ) Mifumo wa Matokeo ya Afua za VVU na UKIMWI zisizo za Kitabibu

TWC _ Kamati za Kitaalamu za Kitaifa Wadau wa UKIMWI
UKIMWI ~ Upungufu wa Kinga Mwilini

_UNAIDS ~ Mpango wa Umoja wa Mataifa wa kudhibiti UKIMWI
VMMC ~ Tohara za hiari ya kitabibu kwa wanaume

WU  Virusi Vya UKIMWI

WAVIU ~ Watu Wanaoishi na Virusi Viya UKIMWI
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Muhtasari Rasmi

Mipango na utekelezaji wa mwitikio wa Taifa wa sekta mbalimbali na uliogatuliwa kuhusu VVU na
UKIMWI nchini Tanzania utaongozwa na Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI nchini wa
mwaka 2018/19 - 2022/23. Kutokana na mwitikio huu kuwa na sura ya kisekta, utekelezaji wake,
hauna budi kufanyika katika ngazi za taifa, mkoa, wilaya na jamii kwa kuzingatia mamlaka ya
wadau husika, manufaa yake, rasilimali na utaalamu. Kutokana na sababu hii, watekelezaji wake
watatokana na taasisi za Serikali, sekta binafsi, asasi za kiraia, jamii na wadau wa maendeleo.

Mkakati huu unatambua kuwa ushiriki na uwezeshaji wa jamii na watu wanaoishi na VVU una
manufaa makubwa katika kutanua wigo wa huduma, upataji huduma endelevu na hivyo kuimarisha
mwitikio endelevu wa Taifa dhidi ya UKIMWI.

Mkakati wa Nne wa Taifa wa kudhibiti UKIMWI umetumia mbinu ya uwekezaji katika UKIMWI
kuhakikisha unalenga kimkakati makundi maalumu na vyaliyo katika mazingira hatarishi
wakiwemo Wasichana Balehe na Wanawake Vijana, wanaume wanaofanya ngono na wanaume
wenzao, wanawake wanaofanya biashara ya ngono, watu wanaotumia dawa za kulevya pamoja
na wanaojidunga, wengine ni pamoja na wafungwa magerezani, kambi za ujenzi wa barabara,
madereva wa malori ya masafa marefu, wafanyakazi wa migodini na wavuvi pamoja na jamii
zinazowazunguka. Makusudio makubwa ni maeneo ya kijiografia yenye maambukizo makubwa
kutokana na mwingiliano mkubwa wa watu. Mbinu hii itawianisha matumizi ya rasilimali katika
kufikia matokeo yenye ufanisi katika kubuni na kutoa huduma.

Malengo ya kipaumbele ya Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI:

Kwanza: Kusaidia kuharakisha na kuimarisha afua zilizolengwa zenye matokeo makubwa
yanayokusudia kuzuia maambukizo mapya ya VVU na kupunguza vifo
vinavyohusiana na UKIMWI.

Pili: Kukuza ufanisi, ubia wa kimkakati na ushiriki wenye matokeo makubwa kwa
wadau wote, hususani jamii katika utekelezaji wa mwitikio wa kitaifa wa kisekta
dhidi ya VWU na UKIMWI

Tatu: Kuwianisha rasilimali fedha, teknolojia, habari, na rasilimali watu zinazohitajika
ili kusaidia utekelezaji wa mwitikio wa kitaifa dhidi ya VWU na UKIMWI kuwa
endelevu zaidi katika sekta zote

Inatarajiwa kuwa utekelezwaji wenye ufanisi na endelevu wa mwitikio wa Taifa dhidi ya UKIMWI
utasaidia katika kufikia vipaumbele vya taifa vifuatayo:

1. Kupungua kwa maambukizo mapya ya VVU kwa asilimia 75 ifikapo mwaka 2020 na 85
ifikapo mwaka 2023.

2. Kupungua kwa maambukizo mapya ya VVU miongoni mwa watoto kwa chini ya asilimia
5, ifilkapo mwaka 2023 na chini ya asilimia 2, ifikapo mwaka 2030.

3. Kupungua kwa vifo vinavyohusiana na UKIMWI kwa asilimia 50 ifikapo mwaka 2020,
asilimia 70 ifikapo mwaka 2023 na asilimia 80, mwaka 2030.

4. Kutokomeza unyanyapaa na ubaguzi ifikapo mwaka 2030.
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Kuna matokeo ya muda wa kati yatakayochangia kufikiwa kwa matokeo makubwa ya viwango
ambavyo vimeelezewa kwenye kiambatisho Na. 2 cha matokeo tarajiwa ya Mkakati wa Nne wa
Taifa wa Kudhibiti UKIMWI.

Mkakati umeweka vipaumbele vya programu kuu zilizooneshwa katika Kielelezo Na. 1. Programu
hizi zimepewa vipaumbele kutokana na ufanisi wenye uthibitisho wa kitaalamu kuwa programu
kuu za kipaumbele kwa ajili ya uwekezaji huleta matokeo yaliyotajwa hapo. Utekelezaji utatokana
na mbinu ya kinga mchanganyiko. Huduma ya upimaji VVU imepewa kipaumbele kutokana
na umuhimu wake wa kimkakati kama sehemu ya kuanzia katika utekelezaji wa programu na
huduma za kinga.

Matokeo ya utekelezaji wa programu kuu nao utategemea ufanisi wa wawezeshaji muhimu
katika nyanja za kijamii na kiprogramu kama vile unyanyasaji wa kijinsia, unyanyasaji dhidi ya
wanawake, uhakika wa chakula, umaskini, kuhakikisha wasichana wanaendelea na masomo na
masuala mtambuko kama vile mawasiliano ya mabadiliko ya tabia na jamii , haki za kijinsia na
binadamu. Hii ni pamoja na unyanyapaa na ubaguzi, uliobainika kuwa kikwazo kikubwa kwa
upataji na utumiaj wa huduma.

Kielelezo Na. 1: Wawezezaji muhimu wa Mkakati wa Nne wa Taifa Kudhibiti UKIMWI,
Programu Kuu ushirikiano unaoweza kuwapo na sekta nyingine.

MAZINGIRA WEZESHI PROGRAM ZA KIPAUMBELE MATOKEO

KUAMII
—— 1. KUPUNGUA
* Utashi wa kisiasa na Maeneo ya himkahati, uwezeshaji na KWA

uhamasishaji.
« Sheria, sera na taratibu, Bk ieedlid v S otes ialen Mottt MAAMBUKIZO

Uhamasishaji jamii. - MAP
* Kutokomeza Makundi mbukizi ya YA
unyanyapaa. Maalumu mama kwa
Vyombo vya (KVPs)
mawasiliano vya umma.
Miitikio ya nchi kwa Tokdara za . KUPUNGUA

mazingira ya kubadili Wi Upatikanaii KWA VIFO

h t H ey
o anaiare 5 L‘;ﬁ)’:ﬂ VINAVYOHUSIA
KIPROGRAM (VMMC) y NA NA UKIMWI

* Ubunifu na utoaji
huduma unatokana na Tiba na
jamii. Matunzo
Mawasilino ya Huduma za
PIOEYQIMY: Huduma za Upimaji - KUTOKOMEZA
Usimamizi na motisha. el GID) UNYANYAPAA

Uzalishaji na usambazaji. (PrEP) NA UBAGUZI
Utafiti na ubunifu.

USHIRIKIANO NA SEKTA ZA MAENDELEQ: Ulinzi, Elimu, Marekebisho ya sheria, Usawa wa kijinsia, Kupunguza umaskini,
kupunguza unyanyasaji wa kijinsia, huduma za afya (zikiwamo STls, damu salama), mifumo ya kijamii na ajira

Utoaji wa huduma utatumia zaidi mbinu mbalimbali za kitaalamu ili kuhakikisha ufanisi katika
kufikia  makundi lengwa kwenye maeneo mahususi kwa kuzingatia maeneo ya kijiografia na
yenye uhatarishi. Njia ya msingi ya afua za kinga ni mbinu ya kinga mchanganyiko inayokusudiwa
kuimarisha uunganishaji wa ndani ya huduma na baina ya huduma. Mbinu hii inatarajiwa kuongeza
ufanisi.
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Watu wote wanaopimwa VVU wataunganishwa na huduma kama ifuatavyo: Kwanza, wale wote
watakaobainika kuambukizwa VVU wataunganishwa kwenye matibabu, matunzo na msaada.
Watasaidiwa kuhakikisha ufuasi na kubaki kwenye tiba, kupunguza kutofika kliniki ya tiba na
matunzo, na kuongeza uwezekano wa wale waliopo kwenye matibabu kufikia kupungua kwa
kiwango cha VWU. Inatarajiwa kuwa ufuasi na kupungua kwa kiwango cha virusi kutachangia
kupungua kwa magonjwa na vifo miongoni mwa WAVIU. Pili watu wote wasiobainika na VVU
wataunganishwa kwenye programu za kinga dhidi ya VVU, na kuwezeshwa kupitia uhamasishaji
jamii, habari na elimu kuongeza utumiaji na ufuasi wa tabia zisizo hatarishi. Njia zote mbili
zimekusudiwa kuwa na ongezeko la thamani. Matibabu yatafuata utaratibu uliowianishwa na
malengo ya 90-90-90 (rejea kielelezo Na 2).

Kielelezo Na. 2: Utaratibu wa matibabu na matunzo.

Pima Shirikisha, nasihi, Bakisha, Nasihi, fuatiia  Ufuasi na kufungua kwa
fuatilia na saidia na saidia kiwango cha VWU
(o]
Unganisha watu Fuatilia,
Hamasisha na wote waliobainika wanaobaki

pima watu kuambukizwa kwenye tiba na

wote VWU kwenye kufubaza VVU

matibabu na
matunzo

Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI pia umeeleza mikakati ya kushughilikia vipengele
vinavyozuia Tanzania ishindwe kufikia kiwvango cha kutosha cha ufanisi wa programu za VVU na
UKIMWI. Hayo ni pamoja na udhaifu wa mifumo ya usimamizi wa mnyororo wa ununuzi na ugavi,
uunganishaji baina ya vituo vya kutolea huduma za afya na jamii, upungufu wa watumishi, uhaba
wa fedha na matumizi ya teknolojia rafiki katika kusaidia utekelezaji, idadi kubwa ya watu kukatiza
tiba na matunzo na mfumo dhaifu wa ufuatiligji na tathmini . Mkakati huu pia unapendekeza
kuimarisha sera ya jamii na mazingira ya kisheria, ubia wa kimkakati na ushirikiano muhimu
kusaidia na kuongezea juhudi za jamii kuzingatia sheria, utumiaji wa huduma endelevu na ulinzi
wa jamii, pamoja na kutokomeza unyanyapaa na ubaguzi. Utekelezaji wa mbinu za ubunifu kama
vile kujipima VWU,

Tiba kinga, uboreshaji wa mitandao ya kijamii ya kaya na njia za uongezaji tija za watu wanaoishi
na VVU na marekebisho ya sheria vitaharakishwa.

Ujumuishaji wa masuala ya VWU kwenye mipango ya kisekta, utasaidia sekta za maendeleo
kushughulikia changamoto za maambukizo ya VVU. Ujumuishaji wa ndani utazingatia zaidi afua
za VWU na UKIMWI mahali pa kazi zitakazounganishwa kwa karibu zaidi kwenye programu za
afya na ushauri zilizopo. Ujumuishaji wa nje utazingatia zaidi katika kuhakikisha kuwa miradi
ya maendeleo inajumuisha afua za VWU na UKIMWI ili kupunguza hatari ya maambukizo na
upatikanaji wa huduma za VVU na UKIMWI.
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Uratibu na msimamizi wa mwitikio wa VWU na UKIMWI katika sekta mbalimbali utaimarishwa,
ikiwemo ufuatiliaji na tathmini, utafiti na usimamizi wa rasilimali. Kwa kuzingatia kuwa vyombo
vya uratibu vinaboreshwa katika ngazi zote, msisitizo wa mkakati huu utakuwa katika kuboresha
ufanisi wa uratibu, uwianishaji na kupanga miitikio mbalimbali kuhusu kanuni ya moja tatu (chombo
kimoja cha uratibu (TACAIDS), Mkakati mmoja wa kudhibiti UKIMWI , (NMSF) na mfumo mmoja
wa ufuatiliaji na tathmini.

Tanzania itatayarisha na kutekeleza “mkakati endelevu wa kugharimia VWU na UKIMWI”
utakaohakikisha kuwepo kwa fedha za kutosha na endelevu wenye msingi mpana wa wahisani
mbalimbali na kuimarisha upeo wa Mfuko wa Udhamini wa UKIMWI Tanzania. Mikakati hii
inakusudiwa kuhakikisha kupunguza utegemezi wa msaada wa fedha za nje na kupunguza
upungufu wa fedha za kugharamia mwitikio wa Taifa.
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Sura ya 1:
Utangulizi

1.1. Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI

Mkakati huu unahusisha kipindi kinachoanzia mwaka 2018 hadi 2023. Utayarishaji wa mkakati
umezingatia matokeo ya Mapitio ya Mkakati wa Tatu wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI, Matokeo ya
Utafiti wa Viashiria vya UKIMWI Tanzania, jitihada mpya zinazojitokeza na teknolojia mpya (kama
vile, tiba kinga na kujipima VVU) dhamira za dhati za kitaifa, kikanda na kimataifa za kuharakisha
mwitikio wa VVU na UKIMWI ili kufikia malengo ya 90-90-90 ifikapo mwaka 2020 na hatua ya
kuelekea kutokomeza UKIMWI ifikapo mwaka 2030.

Mkakati huu pia umezingatia dhamira ya Tanzania katika utekelezaji wa Azimio la Umoja wa
Mataifa kuhusu VVU na UKIMWI la mwaka 2015, Malengo ya Maendeleo Endelevu na Ajenda
ya Umoja wa Afrika ya mwaka 2063. Mkakati pia umejaribu kuwianisha na kupanga programu
mbalimbali zinazosaidia mwitikio wa Taifa zikivemo afua za Serikali ya Marekani kupitia Mpango
wa Dharura wa Rais wa Marekani wa kupunguza makali ya UKIMWI, msaada kutoka Mfuko wa
Dunia wa kudhibiti UKIMWI, Kifua Kikuu na Malaria na jitihada nyingine mbalimbali za makubaliano
ya ushirikiano baina ya nchi mbalimbali.

Katika utekelezaji wa Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI, uwekaji vipaumbele utakuwa
muhimu ili kuhakikisha kuwa afua zenye gharama nafuu zinatekelezwa kwa ukamilifu na fedha
kutengwa upya kutoka kwenye afua zisizo na gharama nafuu. Uwekaji vipaumbele kwa makundi
maalumu na maeneo ya kijiografia utakuwa muhimu na lazima ubainishwe na taarifa na takwimu
zilizochanganuliwa zaidi na uhusishaji wa uratibu ulivyogatuliwa na mifumo ya utekelezaji wa
mwitikio wa Taifa.

Mkakati huu unaweka lengo jipya la kupunguza kwa kiasi kikubwa maambukizo mapya ya
VVU na vifo vinavyohusiana na UKIMWI ifikapo mwaka 2023. Pia, Tanzania inalenga kutokomeza
unyanyapaa na ubaguzi unaohusiana na VVU na UKIMWI.

1.2. Madhumuni ya Mkakati huu

Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI unakusudia kuelekeza katika kupanga, kuratibu
utekelezaji, na ufuatiliaji wa mwitikio wa sekta mbalimbali dhidi ya VVU na UKIMWI uliogatuliwa .
Mkakati pia utashawishi sera, taratibu (kupanga na kutoa huduma), kuelimisha kulingana na
mwitikio wa Taifa wa kisekta. Kwa kushawishi sera na taratibu, mkakati huu utaharakisha
uwianishaji na upangaji na jitihada za wadau mbalimbali na kuweka mchakato wa utekelezaiji
wa mwitikio wa Taifa katika hatua ya juu kabisa. Mikakati yake itazidisha ubunifu na taratibu bora,
zitakazofaa kutekeleza mkakati wa kuharakisha utoaji wa huduma  kufikia malengo ya 90-90-90
na kuelekea kutokomeza UKIMWI ifikapo mwaka 2030.

1.3. Mchakato wa utayarishaiji

Mchakato wa utayarishaji wa Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI ulikuwa shirikishi,
uliohusisha wadau muhimu waliochaguliwa kutoka katika sekta ya umma, asasi za kiraia, sekta
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binafsi na wadau wa maendeleo. Mchakato ulianza kwa kufanya mapitio ya utekelezaji wa
Mkakati wa Tatu wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI, na kuongezewa na mashauriano ya wadau kwa
kuzingatia mahojiano na vikundi lengwa, warsha ya wadau na matumizi ya madodoso. Baadaye
ulifuatiwa na uchambuzi wa taarifa na takwimu na utayarishaji wa taarifa ya mapitio. Ripoti hiyo
iliwasilishwa kwa Kamati ya Taifa ya Kusimamia Mkakati huu iliyoundwa maalumu kwa ajili ya
maandalizi yake.

Utayarishaji wa mkakati huu ulianza kwa kubuni na kuweka vipaumbele kwa afua zenye matokeo
makubwa yatakayo changia kuleta matokeo yanayotakiwa. Rasimu ziliwasilishwa kwa wadau ili
kupitiwa na kutolewa maoni kabla ya kukamilishwa. Rasimu ya mwisho iliwasilishwa katika wigo
mkubwa zaidi kupitia warsha iliyohusisha wadau wengi kwa ajili ya kuthibitishwa na kuidhinishwa.
Pia, utayarishwaji wa mkakati huu ulifanywa sanjari na mpango wa ufuatiliaji na tathmini pamoja
na mipango ya uendeshaji.

1.4. Kanuni Elekezi

Mkakati huu ulizingatia uchambuzi wa kina wa mienendo ya maambukizo, mapitio ya mwitikio
wa Taifa dhidi ya VVU kuanzia 2013/14 — 2017/18, na mapitio ya ushahidi wa kimataifa kuhusu
mikakati yenye ufanisi na inayofaa zaidi. Mkakati huu umefungamanishwa na Makubaliano ya
Kimataifa ya Kuharakisha Kutokomeza UKIMWI ifikapo 2030 inayotambua umuhimu wa kuwa
na miitikio iliyotayarishwa nchini kwa kufuata mfumo unaoshirikisha uongozi wa mkoa na serikali
ya mtaa na kuharakisha huduma za VVU zenye ufanisi na zinazofaa ifikapo mwaka 2020, kwa
mujibu wa makubaliano ya kimataifa ya kuharakisha kutokomeza ugonjwa huu.

Miongozo elekezi ya mkakati huu ni:

e Shauku: Kuhakikisha uongozi, utashi wa kisiasa na shauku ya kufikia malengo ya kitaifa.

e Lenga: Kuwekeza huduma katika maeneo na makundi ya watu yenye ushamiri mkubwa
wa maambukizo.

e Badilika: Kuzidisha miitikio yenye ufanisi, inayofaa na kubuni mbinu zinazotokana na
jamii.

e Kasi: Kuongeza uwekezaji ili kuharakisha utoaji wa huduma za VWU na UKIMWI zenye
ufanisi na ubora.

e Utoshelevu: Kuwekeza katika huduma zenye matokeo makubwa na ubora.

e Haki za binadamu: Kuhakikisha miitikio ya udhibiti wa UKIMWI inayofaa, yenye ufanisi
inayoshirikisha walengwa.
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Sura ya 2:
Hali ya VVU na UKIMWI nchini Tanzania

2.1. Kuhusu nchi:

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni nchi kubwa zaidi Afrika Mashariki yenye eneo la kilomita
za mraba 947,300. Ina makabila na utamaduni mbalimbali ni nchi yenye kipato cha chini yenye
takribani watu milioni 55, katika mikoa 31 na wilaya 169. Asilimia 51 ya watu ni wanawake na
asilimia 63 ni vijana wenye umri wa miaka 24 au pungufu na asilimia 68 ya watanzania wanaishi

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni nchi yenye kipato cha chini yenye ukuaji wa uchumi ambao
umekuwa ukiongezeka kwa haraka katika miaka ya hivi karibuni na imedhamiria kuwa nchi yenye
kipato cha kati ifikapo mwaka 2025 (NBS, 2016a). Jumla ya pato la Taifa limeendelea kukua katika
mwongo uliyopita kwa asilimia 7.1 mwaka 2017 na ukuaji huo unatarajiwa kuendelea kuongezeka.
Takwimu za hivi karibuni kuhusu viwango vya umasikini kwa Tanzania bara zinaonesha kuwa watu
wanaoishi chini ya kiwango cha mahitaji ya msingi ya masikini imepungua kutoka asilimia 34.4
mwaka 2007 hadi 28.2 na kwa wanaoishi chini ya umasikini wa kiwango cha mahitaji ya chakula
umepungua kutoka asilimia 11.8 hadi 9.7.

Watu wengi wanaishi karibu na chini ya kiwango cha umaskini na kuwa hatarini kukabiriwa na
matatizo ya kiuchumi. Takribani asilimi 80 ya masikini na masikini zaidi nchini Tanzania wanaishi
hali ya kuwa asilima 19.09 ya kaya maskini na asilimia 21.16 ya kaya maskini zaidi zinaongozwa
na kinamama. Makadirio ya watu milioni 52 kwa mwaka 2017 (kutokana na matarajio sense ya
21.7 kwa maeneo ya mijini na kwa wastani takribani asilimia 28 ya Watanzania wanaishi chini
ya kiwango cha umasikini. Kilimo kinaendelea kuwa chanzo kikuu cha kipato kwa watu wengi,
ingawa, uzalishaji wake bado uko chini.

2.2. Mwitikio wa Taifa kwa VVU na UKIMWI

Mwitikio wa Taifa wa VVU na UKIMWI katika sekta mbalimbali unaongozwa na kanuni moja tatu
(mpango mmoja, chombo kimoja cha urabibu na mpango mmoja wa ufuatiaji na tathimini). Mwitikio
wa Tanzania wa VVU na UKIMWI umekuwa ukiongozwa na Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania.
Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania ni Taasisi ya kisheria iliyopewa mamlaka ya kutoa uongozi wa
kimkakati na kuratibu mwitikio wa taifa wa kudhibiti UKIMWI. Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania
imetayarisha na kuratibu utekelaezaji wa mkakati wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI wa kwanza, wa
pili na wa tatu, inayozingatia na kuelekeza utekelezaji wa mwitikio wa Taifa. Mwitikio wa Taifa
unazingatia mikakati ya nchini na ya kimataifa inayotokana na uthibitisho uliopo na mpya. Tanzania
imeungana na dunia kwa kudhamiria kutekeleza lengo la maendeleo endelevu la kutokomeza
UKIMWI ifikapo mwaka 2030. Tanzania itafuata na kufuatilia dhamira na Mpango wa Umoja wa
Mataifa wa Kudhibiti UKIMWI kuharakisha huduma kupitia mkakati wa kinga mchanganyiko dhidi
ya VWU.
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2.3. Utekelezaji wa Mkakati wa Tatu wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI

Mkakati wa Tatu wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI wa 2013/14 — 2017/18 ulikusudia kupunguza
maambukizo mapya ya VVU, Vifo vinavyohusiana na UKIMWI na unyanyapa na ubaguzi nchini
Tanzania. Kutokana na usanifu wake, utekelezaji wa mpango huu ulipangwa katika maeneo
matano ya uwekezaji ya msingi, maeneo sita ya uwekezaji saidizi na mambo mtambuko.

Katika ngazi ya matokeo, idadi ya maambukizo mapya ya VVU inchini Tanzania imepungua hadi
81,000 (THIS 2016) kutoka takribani maambukizo 200,000 yaliyokadiliwa kutokea kwa mwaka
mwanzoni mwa miaka ya 1990 (makadirio ya spektram). Makadirio ya vifo vitokanavyo na UKIMWI
vimepungua kutoka 72,983 (2005) hadi kufikia 33,800 mwaka 2017. Hali hii imetokana na ufanisi
wa kuongeza afua katika mwitikio wa Taifa dhidi ya VVU na UKIMWI.

Mafanikio muhimu yaliyopatikana wakati wa utekelezaji wa maeneo ya uwekezaji wa msingi na
saidizi yameelezwa kwenye jedwali la 1 na 2 hapa chini:

Jedwali la 1: Mafanikio ya Mkakati wa Tatu wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI (NMSF III):
Maeneo ya Uwekezaji wa msingi.

ART: Kutumia mbinu ya “ tiba kwa wote” iliyopendekezwa na Shirika la Afya Duniani (WHO)
kuongeza ART kutoka wateja 435,338 mwaka 2012 na kufikia 965,034 mwisho wa mwaka
2017

HTS: Kuongezeka kwa waliopimwa VVU kufikia watanzania milioni 7 kwa mwaka. Hadi mwaka
2016 asilimia 52.2 ya WAVIU wenye umri wa miaka 15 hadi 64 wameeleza kuwa wamejua hali
yao ya maambukizo ya VVU

PMTCT: Takribani kinamama wote walioambukizwa VVU waliandikishwa kwenye ART mwaka
2015 na kusababisha kupungua kwa maambukizo ya VVU toka kwa mama kwenda kwa mtoto
(MTCT) kufikia asilimia 3 katika umri wa wiki 6 na asilimia 7.6 baada ya kunyonyesha.

Mpango wa Matumizi Kondomu: Kutumia mkakati wa Taifa wa matumizi ya kondomu,
kuzindua aina mpya ya kondomu za sekta ya umma ‘ZANA" na hivyo kuboresha upatikanaji
wa kondomu. ldadi ya kondomu zilizosambazwa kwa mwaka nayo imeongezeka hadi zaidi ya
milioni 100 mwaka 2016 na kufikia lengo la Taifa.

Jedwali la 2: Mafanikio ya Mkakati wa Tatu wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI: Maeneo ya
Uwekezaji wa Kati

VMMC: Mpaka mwishoni mwa mwaka 2016, watu milioni 2.2 (78.6%) walikuwa wamepata
huduma ya tohara ya hiari ya kitabibu kwenye mikoa iliyolengwa. Kuongezeka kwa kiwango cha
tohara hadi asilimia 81.

Usalama wa Damu: Shughuli za ukusanyaji wa damu ziligatuliwa kwenda Mamlaka za Serikali
za mitaa nchini kote na kusababisha ongezeko kubwa la idadi na chupa zilizokusanywa. Mwaka
2017 mpango wa Taifa wa utoaji Damu salama ulikusanya chupa 233,953 za damu (78% ya
lengo)

SBCC: Kampeni ya Taifa ya badlili tabia imechangia katika kuongezeka kwa juhudi za kuongeza
uelewa zilizolenga kubadili tabia. Kuanzishwa kwa afua ya kinga mchanganyiko kwa makundi
maalumu na yaliyo katika mazingira hatarishi.
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STI: Miongozo ya kutibu magonjwa ya zinaa iliboreshwa hivi karibuni kulingana na taarifa na
takwimu za hivi karibuni juu ya uwezo wa dawa za kuua vimelea vya magonjwa ya zinaa, huduma
ziliunganishwa katika utoaji huduma za tiba kwa makundi maalumu.

Huduma za Jamii: Kuongezeka kwa wigo wa huduma za msaada na matunzo za jamii.
Kuongezeka kwa ushirikishaji wa vikundi vya jamii ikiwemo konga na mitandao ya WAVIU
zimesaidia juhudi za jamii ikiwemo ubainishaji, ufuasi na ufuatiliaji wa WAVIU.

Miongoni mwa changamoto kuu zilizojitokeza katika utekelezaji wa mkakati wa tatu wa Taifa wa
Kudhibiti UKIMWI ni ukosefu wa rasilimali za kutosha kuongeza kasi kwa afua zote zilizobainishwa
na hivyo kuashiria umuhimu wa kubadili mwelekeo wa kimkakati na kuongeza uwezakaji vipaumbele
uratibu na ufanisi/ ustadi wakati wa utekelezaji wa Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI.

2.4. Hali ya Ueneaji wa Ugonjwa nchini Tanzani
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Kulingana na utafiti wa viashirio na matokeo ya VWU na UKIMWI Tanzania wa mwaka 2016/17,
ushamiri wa maambukizo ya VVU umepungua hatua kwa hatua katika mwongo uliopita kutoka
asilimia 7 mwaka 2003 hadi asilimia 4.7 mwaka 2016. Hali ya ushamiri wa maambukizo ya VVU
nchini Tanzania inatofautiana sana kwa umri, jinsia, hali ya uchumi, jamii, maeneo ya kijiografia ya
ushamiri wa VWU. Ushamiri wa VVU ni wa kiwango cha juu katika maeneo ya mijini kwa asilimia
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ushamiri wa maambukizo ya VWU kwa asilimia 11.4%, ukifuatiwa na mikoa ya Iringa asilimia 11.3
na Mbeya 9.3. Mkoa wa Lindi una kiwango cha chini zaidi cha maambukizo chini ya asilimia moja.

Utafiti wa viashirio vya VWU na UKIMWI Tanzania wa mwaka 2016/2017 pia unaonesha kuwa
ushamiri wa maambukizo ya VVU ni wa kiwango cha juu miongoni mwa wanawake kwa asilimia
6.2 na wanaume 3.1. Ushamiri wa maambukizo ya VVU ni chini ya asilimia 2 miongoni mwa umri
wa miaka 15-19 kwa wanawake na wanaume na baadaye kuongezeka kulingana na umri kwa
jinsi zote. Tofauti za umri katika maambukizo mapya ya VVU inamaanisha kuwapo na ongezeko la
idadi ya maambukizo mapya miongoni mwa makundi yenye umri mdogo.
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Ushamiri wa maambukizo ya VVU ni wa kiwango cha juu zaidi miongoni mwa makundi maalumu
na yaliyoko katika mazingira hatarishi wakiwapo wanaume wanaofanya ngono na wanaume
wenzao, watu wanaojidunga dawa za kulevya na wanawake wanaofanya biashara ya ngono.
Ushamiri wa maambukizo ya VVU kwa wanawake wanaofanya biashara ya ngono unakadiriwa
kuwa asilimia 26, wanaume wanaofanya ngono na wanaume wenzao, ni asilimia 25 na Watu
Wanaojidunga Dawa za Kulevya ni asilimia 36.

2.5. Maendeleo kuelekea kufikia malengo ya 90-90-90

Inakadiriwa kuwa mwaka 2016 kulikuwa na watu wanaoishi na VVU takribani 1,400,000 nchini
Tanzania miongoni mwa idadi hiyo kulikuwa na watoto 120,000 wenye umri wa chini ya miaka 15
na wanawake 750,000 wenye umri wa kuanzia miaka 15 na kuendelea. Utafiti wa viashirio vya
VWU na UKIMWI wa mwaka 2016/2017 unaonesha kuwa asilimia 52 ya watu wanaoishi na Virusi
vya UKIMWI wanaelewa hali yao ya maambukizo ya VVU, ambapo asilimia 90 wameanza kutumia
tiba ya kuongeza kinga mwilini na asilimia 87 kiwango cha virusi kimepungua.

2.6. Mwelekeo wa Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI

2.6.1. Mabadiliko ya mifumo na mazingira ya mwitikio

Mwitikio wa sekta mbalimbali wa VVU umezingatia zaidi utashi wa kisiasa na uongozi wa Tanzania
kuendeleza kinga dhidi ya VVU kama kipaumbele cha taifa, na kuendelea kutoa matibabu, matunzo
na msaada jumuishi kwa WAVIU. Mwitikio wa taifa pia umetumia msukumo na Dira ya Maendeleo
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ya Taifa ya 2025, mipango ya maendeleo ya miaka mitano, ilani za uchaguzi za chama tawala,
malengo ya maendeleo endelevu na dhamira ya kuharakisha huduma, kutokomeza UKIMWI
ifikapo 2030. Tanzania iko mbioni kufikia malengo ya 90-90-90 ifikapo mwaka 2020.

Mwitikio wa taifa utawalenga makundi maalum na yaliyopo katika mazingira hatarishi, Wasichana
Balehe na Wanawake Vijana, watu wanaojidunga dawa za kulevya, wanaume wanaofanya ngono
na wanaume wenzao, wanawake wanaofanya biashara ya ngono, wafungwa waliopo magerezani,
wavuvi na wafanyakazi wa migodini pamoja na jamii inayowazunguka. Afua zitalenga maeneo
yenye ushamiri mkubwa wa VWU, yasiyofikika kirahisi ya pembezoni na maeneo hatarishi. Huduma
kwa wahamiaji na wasafiri zitaendelezwa na kujumuishwa kwenye sekta ya afya na sekta nyingine
za maendeleo ili kuongeza ufanisi.

Teknolojia na mbinu mpya kama vile tiba kinga zimejitokeza pamoja na maboresho katika tiba
na hivyo kusababisha kubadilika kwa mfumo wa namna ya utoaji wa huduma za tiba za VWU
na UKIMWI. Ubora wa dawa za kuongeza kinga ya mwili na utoaji wake umeongezeka na
kusababisha ufuasi mzuri wa matibabu miongoni mwa WAVIU. Pia tiba ya kuongeza kinga mwilini
iliyoboreshwa imesaidia kupunguza kasi ya kuongezeka kwa virusi mwilini na hivyo kuimarisha
afya na kupunguza gharama zinazotumika katika utoaji wa huduma kwa wagonjwa nyumbani
pamoja na uyatima kwa kiwango kikubwa.

Jamii zinajitokeza kama wadau wa kimkakati katika mwitikio, wakiwa wanufaika na kuwa sehemu
ya kupanga na kutoa huduma, jamii zinazidi kuhitaji uwajibikaji na uwazi. Ushirikiano wa kimkakati
na endelevu na jamii utaimarisha umiliki, utawala, uwajibikaji, uhawilishaji wa stadi, maarifa na
teknolojia, ugawaji wa rasilimali na msaada wa kitaalam.

Wakati mbinu za sekta mbalimbali na iliyogatuliwa imetoa fursa mpya kwa wadau wengi na
wa aina mbalimbali pia imesababisha changamoto nyingi, kuanzia vyombo vingi vya uratibu,
kushindania rasilimali fedha na eneo, kutambuliwa kisiasa na uwakilishi. Ingawa kanuni ya “moja
tatu” imerasimishwa, wakati huo uratibu wa wadau katika ngazi zote unahitaji kuimarishwa.

2.6.2. Mbinu za Utekelezaji Kimkakati
100 Kutokana na mabadiliko
ya haraka ya mifumo ya
miundo ya uendeshaji
801 inayohusisha wadau
mbalimbali, pamoja
na kuongezeka kwa
wito wa nguvu wa
kutimiza ufanisi,
I uwazi na uwajibikaji,
Mkakati wa Nne wa
Taifa wa Kudhibiti
UKIMWI unaweka
vipaumbele vya
uendeshaji vifuatavyo
e : _ ili kufikia malengo
Wanawake ‘Wanaume Jumla yaliyOKUSUdiwa'
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Mbinu ya sekta Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI, umetayarishwa kuwa chachu,kusaidia
mbalimbali na utoaji wa mikakati ya ubunifu, kanuni na taratibu bora muhimu kwa kuhakikisha upatikanaji
iliyogatuliwa: uendelevu wa huduma bora, jumuishi na zinazofaa za VWU na UKIMWI. Mwitikio wa taifa
utaendelea kuwa wa sekta mbalimbali na kushirikisha wadau mbalimbali katika ngazi ya taifa,
mkoa, wilaya jamii na sekta. Mwitikio wa taifa utazingatia “Dhamira ya kuharakisha huduma
kutokomeza UKIMWI “ ifikapo mwaka 2030 na italenga kufikia malengo ya 90- 90-90

ifikapo mwaka 2020.

Uwianishaji na Wakati wa utekelezaji wa Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI, wadau wote

kufungamanisha na watahimizwa kufungamanisha na kuwianisha miitikio yao na vipaumbele vya taifa na program

mifumo ya sera ya kitaifa na mbinu zilizopewa kipaumbele. Hatua hii ni pamoja na ku kuhakikisha ufungamanishaji na

na kimataifa ya VVU na malengo ya taifa na uwianishaji wa viashirio. Mbinu hii pia itasaidia urasimishaji na uunganishaji
UKIMWI: wa “ kanuni ya moja tatu”.

Wawezeshaji wa kijamii  Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI umetayarishwa kuhakikisha kuwa uwezeshaiji
na mpango na masuala wa kiamii na masuala mtambuko yanachanganywa kwenye program za kipaumbele
mtambuko: kusaidia kuleta ufanisi.Wawezeshaji muhimu wanaanaelekeza kuzingatia zaidi masuala ya
VVU na michango yao itafanyiwa tathimini kwa kupima ufanisi katika matumizi, mgawanyo
sawia, wigo na ufanisi wa huduma itolewayo. Hali kadhalika tathimini hii itashughulikia vikwazo
katika utoaji huduma kama vile unyanyapaa na ubaguzi, unyanyasaji wa kijinsia/ukatili wa

kijinsia na usawa wa kijinsia.

Kulenga makundi Miongoni mwa maeneo makuu ya Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI ni pamoja
maalumu na maeneo ya na kuharakisha afua zinazolenga makundi maalum na makundi yaliyopo katika mazingira
kijiografia: hatarishi, maeneo ya kijiografia yenye ushamiri mkubwa wa VVU na maeneo hatarishi.
Miongoni mwa makundi maalum na yaliyopo katika mazingira hatarishi ni Wasichana Balehe
na Wanawake Vijana, vijana, wanaume wanaofanya ngono na wanaume wenzao, wanawake
wanaofanya biashara ya ngono, wajidunga, watu wanaotumia dawa za kulevya, wafungwa
magerezani wafanyakazi wa migodini, wavuvi, wahamaji na wasafiri. Utoaji wa huduma
utaendelezwa na kujumuishwa kwenye sekta ya afya na sekta nyingine za maendeleo.

Ushirikishaji na  Jamii (vikiwemo vikundi saidizi vya WAVIU) wote ni wenzi wa kimkakati na wanufaika wa mwitikio
uwezeshaji jamii:  wa VVU. Ni muhimu kuwashirikisha na kuwawezesha kushiriki katika kupanga, kutekeleza na
kufuatilia afua za kijamii. Wanatoa mchango muhimu katika jamii na uhamasishaji jamii, utoaji
huduma na kuibua uhitaji na kupata matumizi endelevu ya huduma. Mikakati ya kushirikisha
jamii itajumuisha pamoja na mambo mengine, mazungumzo ya jamii, mawasiliano baina ya
watu, na ushirikishaji wa viongozi wa jamii na wa dini. Ushirikiano wa kimkakati baina ya jamii
na wadau utaimarishwa na hasa na vituo vya kutolea huduma za afya. Jukumu muhimu la
ya jamii na kushughulikia tabia, mila, desturi na utamaduni hasi za jamii zinazoongeza kuenea
kwa VWU.

Ujumuishaji VWU: Ujumuishaji wa VWU utapanua mawanda ya mwitikio wa Taifa kwa kushirikisha sekta ya
umma/na sekta binafsi. Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI umependekeza kitita
cha wastani cha huduma za ujumuishaji wa ndani (mahali pa kazi), na jambo muhimu
la kuzingatia kwa kujumuisha sharti la tathimini ya VVU ya jamii kama sehemu ya tathimini ya
athari ya mazingira katika miradi mikubwa/ ya uzalishaji. Mambo haya ya kuzingatia yatahitaji
mapitio ya upeo wa miongozo ya Taifa ya ujumuishaji.

Mzunguko wa maisha: Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI utatumia mbinu ya mzunguko wa maisha
mahususi kwa ajili ya kuwalenga wasichana na wavulana balehe wakati wa kipindi chao cha
mpito kutoka utoto, balehe, ujana na mtu mzima kijana. Mbinu hii itazingatia mabhitaji yao
mahususi kulingana na umri na jinsia zao wakati wanapopita kutoka utoto, balehe hadi mtu
mzima kijana.

Kuimarisha mazingira ya Mazingira wezeshi ya kijamii, sera na sheria ni sharti kwa njia ya utoaji wa mwitikio wenye
kijamii, sera na sheria: ufanisi na unafaa katika mazingira ya sasa, ufuatiliaji wa utekelezaji wa sera na sheria zilizopo
muhimu kuondoa vikwazo vya sera na kwa utumiaji wa huduma umekuwa hautoshelezi.
Umuhimu wa kuanzisha na kuongeza mijadala ya umma kuhusu masuala haya hakika ngazi
za taifa na jamii hauepukiki. Utekelezaji wa Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI

utazingatia mapitio yanayoeleweka ya sheria kuhakikisha kuwa zinazingatia VU na jinsia.
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Sura ya 3:
Programu Mahususi za Mkakati wa
Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI

3.1 Muundo wa Dhana

3.1.1 Maelezo ya Jumla kuhusu mkakati wa Kinga Mchanyanyiko

Juhudi za kudhibiti maambukizo ya VWU haziwezi kufanikiwa bila ya kupungua kwa kiwango cha
maambukizo mapya; Malengo ya Kimataifa na ya Kitaifa ni kupunguza kiwango cha maambukizo
mapya ya VVU kwa asilimia 75 kati ya mwaka 2010 na 2020. Juhudi za Serikali katika kufikia
malengo haya yameimarishwa kupitia programu mahususi za kinga na kuongeza matumizi ya Tiba
ya kuongeza Kinga Mwilini.

Juhudi za Taifa za kuzuia maambukizo mapya zinahusisha mkakati wa kinga mchanganyiko na
kulenga makundi yaliyo kwenye mazingira hatarishi zaidi kuambukizwa. Katika utekelezaji wa
mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI, Tanzania itaendelea kutoa afua ya kubadili
tabia, kitabibu, kinga dhidi ya maambukizo ya VVU ya muundo kwa lengo la kwanza kubainisha
hali ya VVU na kufuatiwa na kuongeza programu za kinga kwa makundi maalumu na yaliyopo
katika mazingira hatarishi, kuimarisha programu za taifa za matumizi ya kondomu, kuhakikisha
upatikanaji wa damu salama, kuongeza wigo wa tohara vya hiari ya kitabibu kwa wanaume
kwenye mikoa iliyolengwa na kuharakisha mikakati ya kujipima maambukizo ya VVU.

Kielelezo cha 3: Mkakati wa Taifa wa Kinga mchanganyiko

KITABIBU

KITABIA Huduma za Upimaii VVU KIMUUNDO
e Utambuzi wa » Mila na desturi
upunguzaji wa potofu
hatari wa VVU L » Kukosa usawa wa
« Uhitaji wa = kijinsia
huduma za VWU | » Kuzuia ukatili na
« Stadiza Makundi \ unyanyasaji wa
kuzungumza -’ Maalumu kijinsia
matumizi ya » Vikwazo vya
kondomu kisheria nakisera
e Unyanyapaa na » Kinga ya jamii
ubaguzi » Msaada wa
kisaikoloiia

Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI Tanzania 2018/19 - 2022/23 .



3.1.2 Afua za mabadiliko ya tabia

Afua za kubadili tabia kwa kawaida huongozwa na kanuni za mawasiliano ya Mabadiliko ya
Tabia na Jamii. Katika kutekeleza Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI, Mawasiliano
ya mabadiliko ya Tabia na Jamii inachukuliwa kuwa ni afua mtambuko kwenye afua zote za
kipaumbele yenye malengo mawili. Kwanza ni kuongeza ufahamu na uelewa kuhusu huduma
zitolewazo za VVU na UKIMWI. Pili, baada ya kupata uelewa na maarifa ya kutosha, mawasiliano
ya mabadiliko ya Tabia na Jamii yatatumika kama mahali pa kuanzia kuongeza mahitaji ya huduma
mbalimbali za VWU na UKIMWI. Utekelezaji wa afua za mawasiliano na mabadiliko ya Tabia na
Jamii zitazingatia mazingira halisi ya jamii husika, ambapo hatua mahususi zitaboreshwa kulingana
na hali ya maisha, ikiwemo kujistahi, uhusiano, vikundi vya jamii, na jamii yote kwa ujumla.

Juhudi za mawasiliano mabadiliko ya Tabia na Jamii katika Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti
UKIMWI, zitasisitiza uhamasishaji wa jamii. Hasa ushirikishaji wa wazazi na viongozi wa jamii,
wakiwemo viongozi wa siasa, dini na jadi. Ujumbe unaosisitiza utambuzi wa hatari miongoni mwa
vijana zitazidishwa. WAVIU watahusishwa katika kuibua uhitaji uhamasishaji wa ufuasi wa tiba.
Pia, afua za mawasiliano ya mabadiliko ya Tabia na Jamii zitapinga unyanyasaji na ukatili dhidi ya
wanawake, kutokomeza unyanyapaa na ubaguzi na uhamasishaji wa tabia ya ngono salama kwa
mujibu wa hali ya jamii.

Mawasiliano  ya Mabadiliko ya Tabia na Jamii yana jukumu maalumu katika kuongeza uelewa
na kuwasilisha kwa usahihi mbinu ya “tiba kwa wote” kama mbinu mbadala kutoka ujumbe wa
mwanzo kuhusu uhalali wa kuanzishiwa tiba kwaajili ya kuongeza kinga. Zaidi ya afua hizo, mbinu
zenye ubunifu za teknolojia kama vile  kutumia ujumbe kwa simu, huduma za simu kwa mteja na
mitandao ya kijamii zitaongezwa.

3.1.3 Afua za Kitabibu

Afua muhimu za programu zitakazoongezwa kasi wakati wa utekelezaji wa Mkakati wa Nne wa
Taifa wa Kudhibiti UKIMWI ni matumizi ya kondomu, Tohara ya Hiari ya kitabibu kwa wanaume
iliyolengwa na programu kwa ajili ya makundi maalumu yaliyopo katika mazingira hatarishi. Kila
moja ya afua hizi itasaidiwa na huduma za upimaji VVU, mawasiliano ya mabadiliko ya tabia
na jamii na kuzuia ukatili na unyanyasaji wa kijinsia ni miongoni mwa afua hizo. Huduma ya
utambuzi wa magojwa ya ngono na matabibu na damu salama ni afua muhimu pia zinazokusudia
kukinga maambukizo mapya. Kuongeza kasi ya Tiba ya kuongeza kinga mwilini kwa upande
wake, kutaendelea kuchukua nafasi muhimu katika kusaidia kukinga, kupunguza wingi wa virusi
na kupunguza kasi ya uambukizaji. Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI unahimiza
kuongeza kasi ya afua zinazohusiana na maambukizo kama vile usalama wa Damu na kutibu
magonjwa ya ngono. Afua mahususi za mikakati muhimu ya uendeshaji kwa kila afua ya kipaumbele
umeelezwa zaidi katika kifungu cha 3.2.

3.1.4 Afua za Muundo

Vipengele vya muundo kama vile vya utamaduni jamii, uchumi, siasa, kutokuwa na usawa
wa kijinsia, kisheria na vipengele vingine kulingana na mazingira huchangia kuongezeka kwa
hatari ya maambukizo ya VVU. Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI  una tambua
kuwa kushughulikia vipengelea hivi vitafungamanishwa na kujumuishwa kwenye afua zote za
kipaumbele vya VWU na UKIMWI. Mbinu ya kushirikisha sekta ya afya itakapoendelea kuongoza
katika kuongeza upataji wa huduma jumuishi za matunzo, matibabu na kinga dhidi ya VWU na
UKIMWI kwa wale wenye ufikaji wa kiwango kidogo. Sekta nyingine za maendeleo zinatakiwa
kushughulikia mazingira ya kijamii na viwango vya umaskini vinavyochangia haliya maambukizo.
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Sekta ya elimu, vyama vya kiraia/ asasi za kiraia (mashirika ya dini, asasi zisizo za Serikali na
mashirika ya kijamii na wadau wa vyombo vya habari) hasa, vinatakiwa kuchukua jukumu katika
kushughulikia mila na desturi zenye madhara, kutokuwa na usawa wa kijinsia, kuzuia ukatili
na unyanyasaji wa kijinsia/ukatili na unyanyasaji dhidi ya wanawake pamoja na unyanyapaa
na ubaguzi. Sekta ya sheria, haki na mahakama inayofanya kazi na sekta ya afya itaendelea
kushughulikia vikwazo vya sheria na sera zinazokwamisha  upataji wa huduma za VWU na
UKIMWI, hasa miongoni mwa Wasichana Balehe na Wanawake Vijana. Programu za kulinda jamii
zilizoonesha mafanikio kama vile DREAMS na AGYW zitaongezwa. Sekta binafsi na zisizo rasmi
zitaendelea kushawishi majukwaa yao (kama vile afua za VVU na UKIMWI mahali pa kazi) kusaidia
kinga, kupunguza unyanyapaa na ubaguzi.

Jedwali la 3: Mikakati mahususi kuelekea udhibiti wa VVU.

Afua

Mikakati muhimu

Kubadili tabia

e Kuongeza programu zenye ubunifu zinazozingatia umri na jinsia
zinazoshughulikia utambuzi wa hatari za maambukizo ya VVU na mikakati
ya kupunguza hatari kwa kutumia nadharia sahihi za kubadili tabia

e Kutumia uhamasishaji jamii wenye ufanisi ikiwemo redio za jamii kuibua
uhitaji wa huduma za kinga, matunzi na matibabu kwa mfano huduma za
upimaji VVU, kondomu, tohara ya hiari ya kitabibu kwa wanaume na Tiba
ya kuongeza kinga mwilini

e Kuwawezesha wanaume, wanawake, wasichana na wanavulana kupata,
kujadiliana na kukubaliana kuhusu matumizi sahihi ya mara kwa mara ya
kondomu

e Kuongeza ushiriki na uwezeshaji wa konga na mitandao ya WAVIU katika
kutatua tatizo la unyanyapaa na ubaguzi katika vituo vya kutolea huduma
za afya na kwenye jamii.

Kitabibu

e Kuongeza mitindo ya utoaji huduma stahilivu za VVU Zzilizoboreshwa (PITC,
CITC) kupima nyumbani, huduma mkoba na kujipima pamoja na rufaa na
kuunganishwa kwenye huduma za kinga, matunzo na matibabu

e Kuongeza uandikishaji na ubakishaji wa wanaume, wanawake, wasichana,
wavulana, makundi maalumu katika huduma za matunzo na matibabu ya
VWU

e Kuhamasisha na kuongeza mahitaji ya Tohara ya Hiari ya kitabibu kwa
wanaume waliopo katika mikoa ya kipaumbele na kuunganishwa kwenye
huduma nyingine

e Kuongeza upataji, upatikanaji na programu za kuhakikisha matumizi sahihi
ya kondomu

e Kuongeza ufungamanishaji wa huduma za kinga dhidi ya VWU, uzazi wa
mpango, magonjwa yasiyoambukiza na afya ya ujinsia na uzazi
Kuongeza utoaji wa tiba kinga kwa makundi yaliyopewa kipaumbele
Kuboresha utoaji wa huduma bora za kinga, matunzo na usaidizi wa
huduma zitakazokuwa kichocheo cha utumiaji wa huduma hizo hususani
kwa wanaume, vijana na makundi maalumu

e Kuimarisha udhibiti wa dalili za magonjwa ya ngono
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Kimuundo e Kuongeza uraghibishi na upangaji utakaoshughulikia mila na desturi zenye
madhara na zinazokinzana na usawa na kijinsia

e Kuongeza uwezo wa kulinda na kukabili ukaltili na unyanyasaji dhidi ya
wanawake

e Kuongeza ufuasi na kushughulikia vikwazo vya sheria na sera
vinavyokwamisha upataji wa huduma za VVU na UKIMWI

e Kuimarisha mifumo ya kisheria na kisaikolojia ili kusaidia udhibiti wa VVU na
taratibu za kupata huduma stahiki miongoni mwa jamii

e Kuongeza utashi wa kisiasa na rasilimali za kusaidia ili kupunguza
unyanyapaa katika upataji wa huduma za afya na jamii

3.1.5 Matokeo ya kati na muda mrefu

Kielelezo cha 4: Matokeo tarajiwa ya Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI

Kupunguza 4
maambukizi mapya
W yaVVU kwa 75% ifikapo
' 2020 na 85%
ifikapo 2023

Kupunguza vifo \ 7 / Kupunguza
vivavyohusiana na - maambukizi kwa

UKIMWI kwa 70% £ ’ watoto kwa 5%
ifikapo 2023 ; i ifikapo 2023

Kyutokoeza
unyanyapaa na
Ubaguzi kwa
0% ifikapo 2023

Katika kutekeleza makubaliano ya Kimataifa, taifa linatarajia kufikia malengo ya kimataifa ya
kufanikisha 90-90-90 ifikapo mwaka 2020, na 95-95-95, mwaka 2025. Vilevile kulingana
na Malengo ya kimataifa, mkakati huu unakusudiwa kupunguza idadi ya maambukizo mapya
kutoka 81,000 mwaka 2017 hadi chini ya 15,000 ifikapo mwaka 2023. Hali hii maana yake ni
kupungua kwa asilimia 85 kutoka takwimu za awali za 2010. Katika kipindi hiki, taifa linakusudia
kutokomeza kabisa uambukizo wa VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto. Afua za mkakati
huu zitapunguza pia vifo vinavyotokana na UKIMWI kwa asilimia 80. Kwa mwaka 2017 Idadi ya
vifo vilivyotokana na UKIMWI vilikuwa 33,800 (imepungua kwa asilimia 50 kutoka takwimu za
awali za mwaka 2010). Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI umeweka lengo jipya la
kupunguza vifo vinavyosababishwa na UKIMWI kufikia chini ya 15,000 mwaka 2023. Tanzania
pia inakusaidia kutokomeza unyanyapaa unaohusiana na VVU na UKIMWI. Ifikapo mwaka 2023,
hakutakuwa kabisa na watu wanaoishi na VVU wanaobaguliwaa katika maeneo ya vituo vya
kutolea huduma za afya kutokana na hali yao.
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3.2 Afua za kipaumbele
3.21 Huduma za upimaji VVU

3.2.1.1 Maelezo ya jumla

Maeneo ya utoaji wa huduma ya upimaji VVU yameongezeka katika kipindi cha utekelezaji wa
Mkakati wa Tatu wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI kwa kuvuka malengo ya mwaka 2015 na
kuwafikia takribani watu million saba mwaka 2016. Licha ya mafanikio haya ni aslimia 52.2 (THIS,
2017) ya WAVIU wenye umri wa kuanzia miaka 15 hadi miaka 64 (asilimia 59.9 ya wanawake
na asilimia 45.3 wanaume) walijua kuhusu hali zao za maambukizo ya VVU ilipofika mwaka 2016.

Kuna kiwango kidogo cha wanaotumia huduma za upimaji wa VVU miongoni mwa wanaume na
watu wengine wanaoishi katika mazingira hatarishi ya maambukizo ya VVU; hususan wale wasio
kwenda mara kwa mara kupata huduma za afya. Huduma za upimaji VVU hutolewa kwa watu
wazima tu wenye umri wa miaka 18 na zaidi na kuwazuia vijana balehe na vijana wanaofanya
ngono wenye umri chini ya miaka 18. Imebainika kwamba katika baadhi ya maeneo nchini
bado yanakabiliwa na kuishiwa na vitendanishi. Huduma za upimaji wa VVU pia zinakabiliwa na
uhaba wa watumishi wa afya na miundombinu kukidhi viwango vya uunganishaji wa watu wenye
maambukizo ya VVU kwenye huduma za matunzona matibabu.

3.2.1.2 Mbinu ya Programu

Katika kipindi cha utekelezaji wa Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI, huduma za
upimaji VVU zitatolewa pamoja na huduma nyingine za afya,VVU na UKIMWI. Utoaji wa huduma
utatumia mbinu mbalimbali za kitaalamu ili kufikia malengo yaliyokusudiwa, Mbinu hizi zitajumuisha
pamoja na upimaji wa walengwa, Jamii lengwa, upimaji wa ushawishi, upimaji binafsi, upimaiji
wa jamii walio katika mazingira hatarishi, upimaji wa hiari, upimaji wa njia ya mkoba na upimaji
wa wapenzi kama hatua ya kuanzia. Uwezo wa watumishi utaimarishwa kwa kubadilishana
majukumu ya kazi ili kufikia matokeo bora katika utoaji wa huduma za upimaji VVU. Wadau pia
watashughulikia matatizo muhimu ikiwa pamoja na unyanyapaa na ubaguzi, usawa wa Kijinsia,
ukatili na unyanyasaji wa kijinsia na unyanyasaji dhidi ya wanawake. Aidha utaanzishwa mfumo wa
ufuatiliaji wa kukusanya na kuchambua taarifa.

3.2.1.3 Mikakati ya Utekelezaji
i. Kuongeza huduma za upimaji VVU kwa kutumia mbinu mbalimbali za utoaji huduma
i. Kupunguza vikwazo vya kimuundo na sera kwenye upimaji wa VVU, kwa mfano umri
wa kutoa ridhaa
iii. Kuanzisha huduma za rufaa na uunganishaji kwenye kinga na matunzo, matibabu na
huduma saidizi

iv. Kuhakiki mahitaji halisi ya vitendanishi, ununuzi na usambazaji wake kwa wakati ili kuepuka
kuishiwa

v. Kuharakisha na kusimamia majukumu kwa watoa huduma za jamii za upimaji wa VVU

vi. Kuongeza mbinu mbalimbali za utoaji wa huduma za upimaji wa VVU kwa wanaume, kama
vile programu za mahali pa kazi, kampeni zinazojumuisha magonjwa yasiyoambukiza,
kupima, kuchunguza na kujumuisha magonjwa yasiyoambukiza katika kliniki za
wajawazito

vii. Kuendeleza upimaji binafsi wa VVU na ukusanyaji wa taarifa na takwimu kwa wakati
zitakazosaidia kuboresha shughuli za progamu

viii. Kujumuisha upunguzaji wa unyanyapaa na ubaguzi kwenye utayarishaji wa mtaala wa
afya ya wafanyakazi, michakato ya utambuzi rasmi na mifumo/mtaala ya elimu ya
kitabibu ya kujiendeleza ili kuleta mabadiliko endelevu
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Jedwali la 4: Viashirio vya huduma za upimaji VVU

Maelezo ya Kiashirio Taarifa awali Malengo ya muda wa kati | Chanzo cha
na mwisho takwimu/taarifa
Makadirio |Mwaka |[2020 2023

Idadi ya watu wanaopima | Millioni 2016 Millioni 9 Millioni 9 MTUHA/ DHIS
VWU na kupokea majibu |7
yao (kwa umri,jinsia na
kundi-makundi maalumu)

Uwiano wa  WAVIU|52% 2017 90% 90% THIS
wanaojua hali zao za
maambukizo ya VWU
ifikapo mwisho wa kipindi
cha taarifa.

3.2.2 Matibabu, Matunzo na Msaada

3.2.2.1 Maelezo ya jumla

Kielelezo cha 5: Upungufu uliyobaki kufikia malengo ya 95-95-95.

Nchini Tanzania
programu ya Tiba ya
kupunguza makali ya
VVU mwiliniilianzishwa
129 mwaka 2005, kwa
. msaada wa serikali na

3 wadau wa maendeleo

80 . Tangu wakati huo
juhudi za kuongoza

60 upataji wa tiba ya
o 88 kupunguzal 'rr?alkali ya
VWU  mwilini imeleta

35 matokeo  makubwa
miongoni mwa

0 WAVIU. Programu ya

1st 90 2nd 90 3rd 90 nchi inayoongozwa

na mapendekezo ya

Shirika la Afya Duniani

ya hivi karibuni imeridhia na kutumia miongozo elekezi ya Shirika la Afya Duniani ya 2015 ya
kuwatibu wale wote waliombukizwa VVU bila ya kujali hatua ya ugonjwa. Utumiaji wa mwongozo
huu ulianza kutumika hapa nchini mwaka 2016 kwa msaada kutoka kwa wadau/wabia/washirika
wa maendelo kama vile Mpango wa Dharura wa Rais wa Marekani wa Kupunguza Makali ya
UKIMWI umesababisha kuongezeka kwa idadi ya WAVIU walioandikishwa kwenye matunzo na
matibabu. Wakati wa utekelezaji wa mkakati wa Tatu wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI huduma
za tiba ya kupunguza makali ya VVU mwilini zilizidishwa na kuongeza idadi ya WAVIU ( Watoto
na watu wazima) kutoka WAVIU 432,338, mwaka 2012 na kufikia 965,081 Disemba 2017.
Matumizi ya tiba ya kupunguza makali ya VVU mwilini ni ya kiwango cha juu miongoni mwa
wanawake ikilinganishwa na wanaume. Matokeo ya awali ya Utafiti wa Kiashirio cha VWU na

Upungufu uliyobaki kufikia malengo ya 95-95-95

Kiwango cha WAVIU
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UKIMWI Tanzania (THIS 2016/17) yameonesha kuwa wateja walioeleza kuwa wanajua kuwa
wanaishi na VVU, asilimia 91 walikuwa wanatumia tiba na asilimia 88 miongoni mwao kiwango
cha virusi ilipungua ni kwa kiwango cha chini kwa wanume kuliko wanawake (41.2 dhidi 57.5).
Pia imeelezwa kuwa ni asilimia 78 tu ya WAVIU waliocanzishiwa tiba, wameendelea na matunzo
baada ya kufuatilia kwa miezi 12.

Kwa kawaida, idadi ya watoto wadogo waliopo katika huduma za tiba na matunzo ni wachache
sana, hivyo, ni asilimia 12 tu ya watoto walio chini ya umri wa miaka 14 ndio ambao wingi wa virusi
mwilini mwao umepungua. Wigo wa ufuatiliaji wa sampuli za wingi wa virusi ni mdogo kutokana
na kukosekana kwa usafiri wa uhakika na wa kuaminika. WAVIU wanaotumia tiba wanapaswa
kuchangia huduma za matibabu ya magonjwa nyemelezi, zikivemo Septrine na tiba kinga ya
kuzuia ugonjwa wa Kifua Kikuu. Katika baadhi ya maeneo, WAVIU wanalazimika kusafiri umbali
mrefu kufuata huduma, baadhi ya kliniki kuna idadi kubwa ya WAVIU ambayo husababisha
msongamano unaoathiri ubora wa matunzo, huduma, tabia na mienendo inayohusiana na
unyanyapaa na ubaguzi ambazo bado zimeshamiri miongoni mwa WAVIU na kwenye vituo vya
kutolea huduma za afya.

3.3.2.2 Mbinu ya Programu

Huduma za matunzo, matibabu na msaada bado ni mhimili mkuu wa muhimu sana katika
mwitikio wa VVU na UKIMWI. Kuwekeza katika eneo hili ni miongoni mwa mikakati yenye matumaini
ya kuelekea kudhibiti mambukizo ya VWU. Tanzania ipo katika mazingira mazuri ya kufikia
makubalianao ya kimataifa ya 90-90-90 ifikapo mwaka 2020 na kuisaidia nchi kuelekea kufikia
Makubaliano ya Kimataifa ya Kuharakisha Kutokomeza UKIMWI ifikapo mwaka 2030. Kwanza,
tiba ya kupunguza makali ya VVU mwilini ikitumika ipasavyo, itaimarisha afya ya WAVIU, na hivyo
uzalishaji mali wenye tija. Pili, tiba ya kupunguza makali ya VVU mwilini imepunguza hatari ya
uambukizaji VVU wakati wa kuzaliwa mtoto na, Tatu, imepunguza hatari ya maambukizo mapya
ya VWU, hususan miongoni mwa watu waliofanikiwa kupunguza wingi wa virusi. Kutokana na
mafanikio yaliyopatikana nchini wakati wa utekelezaji wa Mkakati wa Tatu wa Taifa wa Kudhibiti
UKIMWI, Mkakati wa Nne utaiongoza nchi kuendeleza utoaji wa huduma za kinga na tiba ili
kufikia malengo haya.

Mafanikio haya yanaweza kupatikana kwa kuongeza uandikishaji wa WAVIU kwa mtindo mpya
wa “Watibu wote” wakati huohuo kuzingatia ufuatiliaji, matumizi sahihi ya dawa na ufuasi na
ubakishaji katika matunzo na kupunguza wingi wa virusi. Wakati wa utekelezaji wa Mkakati wa
Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI, nchi itashughulikia mapungufu muhimu na changamoto
hasa zile zinazohusiana na ubora wa huduma za matunzo, matibabu na huduma za msaada.
Mikakati jumuishi ifuatayo itatekelezwa:-

i. Kuendeleza utumiaji wa mbinu ya utoaji huduma iliyopendekezwa, kuhakikisha
upatikanaji unaozingatia mteja, matunzo bora na jumuishi kwa watoto, vijana balehe,
wanawake wajawazito na watu wazima

i. Kuboresha huduma za maabara kwa kutumia teknolojia zilizopendekewa. Hatua
hii itafanywa kwa umakini zaidi kwa ajili ya kuongeza ubora wa huduma za maabara.
Kimsingi, nchi itaanzisha upimaji wa usugu wa dawa za kuongeza kinga ya mwili
ili kusaidia utambuaji wa kushindwa kwa matibabu. Ufuatiliaji wa wingi wa VWU kwa
WAVIU wanaotumia tiba ya kupunguza makali ya VVU mwilini utaendelezwa wakati wa
utekelezaji wa Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI na hivi sasa nchi
itaendelea kuboresha huduma hizi kwa kutumia mbinu za kibunifu za usafirishaji wa
sampuli na majibu ya vipimo ili kupunguza muda wa kupatikana kwa matokeo ya wingi
wa VWU na ubainishaji wa hali ya mtoto mapema
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Vi

Vi.

Vii.

Kuimarisha mifumo ya fedha ili kuwasaidia WAVIU kupata vipimo vya maabara na
magonjwa nyemelezi pamoja na matibabu. Hatua hii itajumuisha kuongeza mgao
wa dawa za magonjwa nyemelezi kwa kutumia fedha na rasilimali za ndani kwa
kuhakikisha WAVIU wengi wanaandikishwa kwenye bima za afya

Kuhakikisha upatikanaji wa dawa za kupunguza makali ya VVU ambazo ni rahisi kutumia
na zenye ufanisi zaidi. Hii itafanywa kwa kubadili na kutumia utaratibu wa dawa unaofaa
kwa dawa za daraja ya kwanza na pili, pia kuanzisha utoaji wa dawa kwa mujibu wa
miongozo ya Taifa

Kuboresha usimamizi wa mnyonyoro wa ugavi kupitia ujengaji uwezo wa menejimenti
ya kituo cha kutolea huduma za afya kwa bidhaa za VVU. Haya yatafanikiwa kwa
kuendelea kukusanya taarifa na takwimu zitakazobainisha idadi, maoteo na ununuzi ili
kuepuka ukosefu au kuishiwa

Kuboresha mbinu za kijamii zitakayosaidia utoaji wa huduma za VWU katika ngazi ya
jamii. Hatua hii itatekelezwa kwa kuzingatia watoa huduma wapya wa huduma za afya ya
jamii za mkoba walionesha mafanikio ya utoaji wa huduma za mkoba na ufuasi mzuri wa
dawa za kupunguza makali ya VVU

Kuendeleza utumiaji wa mbinu inayovutia wanaume kuwa wafuasi wazuri wa dawa za
Kupunguza makali ya VVU. Hii itajumuisha mbinu mbalimbali za kutatua changamoto za
wafanyakazi wa afya na siku za kufanya kazi kwenye Kliniki

Kubainisha na kuzuia aina zote za unyanyasaji na ubaguzi katika mazingira ya vituo vya
kutolea huduma za afya na kwenye jamii, vinavyoweza kuathiri upataji wa huduma za
matunzo, matibabu na huduma za msaada wa VVU na UKIMWI

Kutayarisha na kusambaza vifaa vya kusoma na kuandika matibabu ambayo yanayolenga
athari za dawa za kufubaza VVU, ufuasi wa dawa, ufuatiliaji wa wingi wa virusi, unyanyapaa
na ubaguzi. Hii inapaswa kufanyika kwa kutumia magazeti, sauti, video, ujumbe mfupi
wa maandishi, mitandao ya kijamii, vyombo vya habari, simu za huduma kwa mteja na
majukwaa mengine yenye ubunifu na ufanisi

Zaidi ya hayo, ili kuhakikisha utoaji wa huduma kamili ya mgonjwa na ubora, Mkakati wa Nne
wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI unapendekeza mbinu mbalimbali za utoaji huduma zinayozingatia
vikundi vidogo vya WAVIU. Mikakati muhimu itakayozingatiwa kwa kila kikundi imefafanuliwa
katika jedwali la 8 hapa chini.

Jedwali la 5: Mikakati ya Matibabu, Matunzo na Msaada

Watu wazima —| e Kuimarisha utoaji wa huduma bora jumuishi za tiba ya kuongeza
wanawake Kinga ya mwili kwa familia

(Tiba ya kuongeza| ¢ Kuongeza ufuasi wa matumizi ya dawa katika ngazi za kituo cha
kinga ya mwili kwa kutolea huduma za afya na jamii

watu wazima). e Kuimarisha utoaji wa huduma za uzazi wa mpango

e Kuimarisha upataji wa huduma za utambuzi na matibabu ya magonjwa
nyemelezi na magonjwa sugu yasiyoambukiza

e Kuendeleza utoaji wa wa huduma kwa mbinu mbalimbali ili kuboresha
matunzo
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Watu wazima -
wanaume

(Tiba ya kuongeza
kinga ya mwili kwa
watu wazima).

Kuongeza msaada unaongozwa na rika na mwenzi kwa ajili ya ufuasi
wa matumizi ya dawa

Kuimarisha ufuasi wa matumizi ya dawa katika ngazi za kituo cha
kutolea huduma na jamii kwa jumla

Kuimarisha ufuatiliaji kwenye utambuzi na matibabu ya magonjwa
nyemelezi na yasiyoambukiza

Kuendeleza mbinu mbalimbali za matunzo ili kuongeza ufanisi
Kuimarisha utoaji wa huduma mkoba mahali pa kazi

Vijana balehe na
vijana

(Tiba ya kuongeza
kinga ya mwili kwa
Vijana balehe )

Kuongeza vikundi vya msaada rika na kuzidisha ubunifu katika kutoa
huduma rafiki kama vile siku ya kliniki ya vijana balehe, klabu na aina
nyingine za misaada

Kuimarisha utoaji wa elimu ya ujinsia, njia za kujipatia riziki na stadi za
kupanga maisha

Weka mazingira ya msaada kwa vijana balehe wanaoishi na VWU,
shuleni na nje ya shule

Kuboresha uelewa na upataji wa kondomu

Kuboresha mbinu za kuzuia na kupambana na unyanyasaji na ukatili
wa Kijinsia

Kuwawezesha vijana wanaoishi na VVU kuwa chachu ya mabadiliko
ya afya zao wenyewe pamoja na uelewa wa sera na programu za VVU
na UKIMWI

Watoto (chini ya
umri wa miaka 14)
(Tiba ya kuongeza
kinga ya mwili kwa
watoto wanaoishi
na VWU)

Kuongeza jitihada za kuweka wazi hali ya VVU ipasavyo kwa watoto
Kuongeza ufuasi wa matumizi ya dawa katika ngazi za kituo cha
kutolea huduma za afya na jamii

Kuboresha huduma za matunzo kuanzia kipindi cha utoto hadi utu
uzima

Kuboresha huduma ya ubainishaji hali ya maambukizi ya VVU
miongoni mwa watoto wachanga

Kuimarisha utoaji wa msaada wa kisaikolojia katika ngazi za vituo vya
huduma ya afya, kijamii na kaya

Kuweka mazingira rafiki kwa watoto wanaoishi na VVU shuleni
Kuendeleza programu za lishe na tathimini

Makundi maalumu
na yaliyo katika
mazingira hatarishi
(Tiba ya kuongeza
kinga ya mwili kwa
watu wazima).

Kuzidisha utoaji wa mbinu mbalimbali za matunzo kwa ajili ya makundi
maalumu na yaliyoko katika huduma za mkoba

Kuongeza msaada unaongozwa na rika kwa gjili ya ufuasi wa
matibabu

Kuimarisha programu kupitia mifumo saidizi  ikiwemo utoaji wa
msaada wa lishe

Kuongeza uelewa na utoaji wa kondomu

Kuimarisha utoaji wa huduma za uzazi wa mpango

Kuimarisha utambuzi na upataji wa matibabu ya magonjwa nyemelezi
kwa kuzingatia Kifua Kikuu na homa ya Ini
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Jedwali la 6: Viashirio vya Matibabu, Matunzi na Msaada

Maelezo kuhusu Taarifa za awali Malengo ya muda wa Chanzo cha

kiashirio Kati na wa mwisho Taarifa na
Makadiio  |[Mwaka  |2020 2023 Takwimu

Uwiano wa watu 2017 95% MTUHA -

wazima na watoto DHTIS -2

wanaotumia tiba ya

uongeza kinga ya 70% 90%

mwili miongoni mwa

wanaoishi na VVU

mwishoni mwa kipindi

cha taarifa hii

Uwiano wa watu 2016 97% Ripoti ya

wazima na watoto matunzo na

wanaoishi na VWU matibabu

wanaojulikana kuwa

wanatumia tiba ya 78% 90%

kuongeza kinga ya

mwili miezi 12 baada

ya kuanza kutumia

Uwiano wa watu 2016 100% Ripoti ya

wanaoishi na VVU matunzo na

walioandikishwa katika 9.6% 100% matibabu

matunzo ya VWU

walioanza tiba ya kinga

ya Kifua Kikuu

3.2.3 Kutokomeza Uambukizo wa VVU Kutoka kwa Mama Kwenda kwa Mtoto

3.2.3.1 Maelezo ya jumla

Tanzania imetumia na imekuwa inatekeleza mbinu ya “B+”, ambayo ni mkakati wa gharama
nafuu kufikia kuondoa uambukizo mtoto ulioanza mwaka 2013. Kwa kutumia mkakati huu,
wakina mama wote wajawazito walioambukizwa VVU, waliojifungua na wanaonyonyesha
wanapewa dawa za kuongeza kinga ya mwili za maisha baada ya kupimwa na kubainishwa
hali zao au hatua ya ugonjwa waliyo nayo. Hatua hii ni pamoja na vipengele vingine vitatu vya
uzuiaji wa uambukizo wa VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto ambavyo ni; Kupunguza
maambukizo ya VVU miongoni mwa kinamama wenye umri wa kuzaa, kupunguza mahitaji
yasiyotimizwa kwa uzazi wa mpango na utoaji wa dawa za kuongeza kinga ya mwili kwa
ndugu,jamaa na familia.

Tanzania imefanikiwa kupunguza asilimia 72 ya maambukizo mapya ya VVU kwa watoto tangu
mwaka 2009. Uenezaji wa huduma za uzuiaji wa uambukizo wa VVU kutoka kwa mama kwenda
kwa mtoto kwa kutumia dawa za kuongeza kinga ya mwili zenye ufanisi umekuwa ukiongezeka kila
mwaka hadi kufikia asilimia 90 ya kina mama wajawazito walioambukizwa VVU na kuandikishwa
kwenye matibabu mwaka 2014 na takribani kuwafikia wote mwaka 2017. Kiwango cha uambukizo
kwa watoto katika umri wa wiki sita kimepungua hadi asilimia 3.6 katika muda wa kati, hali ya
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kuwa kiwango cha baada ya kunyonyeshwa kimepungua hadi asilimia 7.6.

Kuzidi kuongezeka kwa kiwango cha juu cha uambukizo wa VWU licha ya afua zinazotumika zenye
kuleta matokeo makubwa ya kuzuia uambukizo kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto ambazo
hutokana na idadi kubwa ya kinamama kuchelewa kuanza kliniki ya wajawazito (hadi miezi mitatu
ya mwisho) na kubainika na maambukizo ya VVU kwa mara ya kwanza pamoja na kutohudhuria
kliniki ya tiba na matunzo hasa miongoni mwa wajawazito vijana na kinamama wanaonyonyesha.

3.2.3.2 Mbinu ya Programu

Il kuimarisha mpango wa kutokomeza maambukizo ya VVU kutoka kwa mama mjamzito kwenda
kwa mtoto na kuimarisha ufuatiliaji wa utekelezaji wa malengo ya 90-90-90, utaratibu wa ufuatiliaji
wa maambukizo baada ya kujifungua hadi mwisho wa unyonyeshaji hauna budi kuimarishwa.
Wakati wa utekelezaji wa Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI, mikakati yenye ubunifu
wa kuimarisha ushirikishaji wa wanaume katika kutokomeza uambukizo wa VWU kutoka kwa
Mama Kwenda kwa Mtoto ni lazima ichunguzwe, ijaribiwe, iendelezwe na ifuatiliwe;

3.2.3.3 Mikakati ya Utekelezaji
i.  Kuimarisha utoaji wa huduma za tiba za kuongeza kinga ya mwili zilizo bora na jumuishi
kwa familia

i. Kuongeza utayari na ufuasi endelevu wa dawa kwa kuwashirikisha watoa huduma za
Afya ya Jamii, majumbani na rika

ii. Kuimarisha utoaji wa tiba kinga kwa wenzi wenye hali ya maambukizo isiyoshabihiana

iv. Kuimarisha ushirikishaji wa wanaume katika Kliniki za wajawazito, baada ya kujifungua
na chanjo

v. Kuendeleza na kusaidia vikundi rika

vi. Kuwezesha ubainishaji wa hali ya maambukizo ya VWU kwa watoto wachanga na
upatikanaji wa majibu kwa wakati

Jedwali la 7: Viashirio wa uzuiaji wa uambukizo wa VVU kutoka kwa mama kwenda kwa
mtoto

Maelezo kuhusu Taarifa za awali Malengo ya muda wa Chanzo cha
kiashirio Kati na wa mwisho Taarifa na

Makadiio  |Mwaka  |2020 2023 Takwimu
Uwiano wa wanawake | 90% 2016 100% 100% MTUHA- DHIS
wajawazito na 2
wanaonyonyesha

walioambukizwa VVU
na wanaojua hali zao

Uwiano wa wanawake | 97.9% 2017 100% 100% THIS
wajawazito wanaoishi
na VVU waliopata
dawa za kuongeza
kinga ya mwili na
kupunguza hatari

ya uambukizo kwa
watoto wao
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Uwianao wa 87% 2017 100% 100% MTUHA- DHIS-
wanawake wajawazito 2
na wanaonyonyesha
walioambukizwa
VVU ambao virusi
vimefubazwa

3.2.4 Mpango Endelevu wa Upatikanaji wa Kondomu

3.2.4.1 Maelezo ya Jumla

Tanzania inatekeleza mbinu ya mkakati wa soko endelevu kupitia upatikanaji wa kondomu kutoka
katika njia anuai zikiwemo za bure kutoka katika vyanzo vya umma na za upatikanaji kwa njia
ya soko (kwa umma, kunadi huduma za afya kwa jamii, kibiashara) la kondomu. Kama sehemu
ya mkakati huu, Tanzania imebadili jina la kondomu za umma kwa lengo la kuondoa dhana ya
ubora duni kwa kondomu za umma. Kwa jumla upatikanaji na upataji wa kondomu umeimarika
zaidi katika miaka ya hivi karibuni. Idadi ya kondomu zilizosambazwa kwa mwaka zimeongezeka
na kufikia zaidi ya milioni 100 na kufikia lengo la Taifa la mwaka 2016. Uthibitisho kutoka ugavi
unaonesha kuwa kondomu zinapatikana na kufikiwa kwa urahisi kwenye vituo vya afya vya
umma na binafsi; hata hivyo, utaratibu wa usambazaji wake unahitaji kuimarishwa ili kuhakikisha
makundi yenye uhitaji zaidi yanafikiwa. Kwa upande mwingine kondomu za kike hazijulikani sana
na hazipatikanai kwa urahisi.

Kuna upatikanaji mdogo wa kondomu miongoni mwa vijana hasa vijana balehe kutokana na
unyanyapaa unaohusiana na kuuliza au kununua kondomu, gharama, kumalizika kwa bidhaa,
uenezaji wa kiwango kidogo na umbali wa vituo vya usambazaji. Miongoni mwa vijana, ni asilimia
37 ya wanawake na asilimia 41 ya wanaume wameeleza kuwa wametumia kondomu wakati
wa kufanya ngono mara ya mwisho (TDHS 2015/16). Kulingana na utafiti wa viashirio vya VVU
na UKIMWI uliofanyika mwaka 2016/17, matumizi ya kondomu kwa kufanya ngono na asiye
mwanandoa, asiye kimada ni chini ya asilimia 26 kwa wanawake na asilimia 30 kwa wanaume.

Wasichana na wanawake nchini Tanzania wamekuwa na uthubutu mdogo wa kujadiliana
matumizi ya kondomu kutokana na mtazamo wa usawa wa kijinsia, mila na desturi kandamizi.
Kwa upande mwingine, ukosefu wa taarifa na takwimu za kutosha ikiwemo uchambuzi wa
masoko utakaosaidia mpango wa matumizi ya kondomu, mpango wa kondomu haujajumuishwa
kikamilifu kwenye afya ya uzazi. Uunganishaji baina ya haki za afya ya ujinsia, uzazi na VWU
zifahamike kwa uwazi. Changamoto nyingine iliyopo ni kiwvango cha chini cha uelewa wa programu
kuhusu usambazaji wa kondomu za kike, upataji wake, kuhitajika kwake na matumizi yake kwa
wanaume na wanawake.

3.2.4.2 Mbinu ya Programu

Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI utategemea mafanikio ya utekelezaji wa mkakati
wa Programu ya kwanza ya Kondomu ya Taifa kwa sekta mbalimbali wa soko jumuishi. Upungufu
uliyoonekana, hasa unaohusiana na kuwapo kwa uthibitisho kuhusu programu ya kondomu
utashughulikia kuimarisha Mfumo wa Taifa wa Ufuatiligji na Tahmini  kwa sekta mbalimbali
kuhusiana na programu hii. Vikwazo vya upataji na matumizi ya kondomu za wanaume na
wanawake vitachunguzwa na kushughulikiva wakati wa utekelezaji wa mkakati wa Nne wa
Taifa wa Kudhibiti  UKIMWI, usambazaji wa kondomu unaolenga maeneo hatarishi, maeneo
wanapopatikana makundi maalum na hatarishi utaongezwa, kuzidishwa na kufuatiliwa. Taifa pia
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litaendelea kuratibu na kuboresha upatikanaji wa kondomu kupitia nguvu ya soko huria, kibiashara
na sekta ya umma ili kuongeza ufanisi endelevu.

3.2.4.3 Mikakati ya Utekelezaji
i. Kuongeza usambazaji wa kondomu za sekta ya umma kwa kutumia maduka yaliyopo
katika jamii, program za mahali pa kazi na kwenye maeneo hatarishi

ii. Kuboresha maoteo ya kondomu, ununuzi na usambazaji katika ngazi zote na hasusani
katika ngazi ya jamii

iii. Kujenga mfumo wa Taifa wa Ufuatiliaji na Tathmini uliyoimara kwa ajili ya kondomu kupata
matokeo yatakayofaa kwa uendelezaji wa programu ya kondomu

iv. Kuboresha upatikanaji endelevu wa kondomu kupitia uimarishwaji wa nguvu ya soko
huria na sekta ya umma

v. Kushughulikia unyanyapaa unachusiana na upataji wa kondomu miongoni mwa vijana
hasa vijana balehe

Jedwali la 8: Viashirio vya programu mahususi ya kondomu

Maelezo kuhusu Taarifa za awali Malengo ya muda wa Chanzo cha

kiashirio Kati na wa mwisho Taarifa na
Makadirio Mwaka  |2020 2023 Takwimu

Uwiano wa watu wenye | ME : 35% 2017 50% 95% THIS

umri wa miaka 15-49
waliotumia kondomu
wakati wa ngono vya|KE:27.78%
mwisho

Uwianao wa vijana wa|ME: 42% 2016 60% 80% TDHS
umri wa miaka 15-24
waliotumia kondomu |KE : 37%
katika ngono ya mwisho

Uwiano wa wanawake |32% 2013 80% 100% IBBS
wanaofanya biashara
ya ngono waliotumia

kondomu na wateja

wao wa Karibuni

3.2.5 Tohara ya Hiari ya Kitabibu kwa Wanaume

3.2.5.1 Maelezo ya jumla

Kuhusu tohara ya hiari ya kitabibu kwa wanaume, kipaumbele cha utoaji wa huduma kinatolewa
kwa mikoa yenye kiwango cha chini cha tohara kwa wanaume na kiwango cha juu maambukizo
ya VWU. Huduma za tohara ya hiari ya kitabibu kwa wanaume zilianza mwaka 2009 kwenye mikoa
13 ya kipaumbele kwa lengo la kutahiri watu milioni 2.7 ifikapo mwaka 2017. Lengo ni kufikia
asilimia 80 katika mikoa yote ya kipaumbele. Hadi mwisho wa mwaka 2016, watu millioni 2.2
walikwishatahiriwa (78.6%), ni mikoa miwili tu ndiyo iliyofikia asilimia 80 ya kiwango kilichotarajiwa.
Kwa muijibu wa utafiti wa Afya na demografia wa mwaka 2015/16, mikoa 10 haikufikia asilimia
iliyotarajiwa. Mikoa hiyo ni pamoja na Geita, Kagera, Katavi, Kigoma, Mbeya, Njombe, Rukwa,
Shinyanga, Simiyu na Tabora.
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Tohara ya mapema kwa watoto wachanga ilifanyiwa majaribio katika mkoa wa Iringa na juhudi
za kuendeleza katika mikoa mingine ya kipaumbele zinatarajiwa kuanza. Hapo mwanzo, mkakati
wa tohara ya hiari ya kitabibu kwa wanaume nchini Tanzania ililenga vijana wenye umri miaka
10 hadi 29 ili ilete matokeo makubwa. Hata hivyo taarifa na takwimu za programu ya tohara
zimeonesha kuwa takriban asilimia 40 ya wateja waliotahiriwa hivi karibuni walikuwa na umri wa
miaka 10 - 14 na hivyo kuhitaji mbinu ya kulenga “watu wazima” zaidi. Programu ya Tohara ya
Hiari ya Kitabibu kwa Wanaume pia haikidhi au haitoshelezi mahitaji ya vijana balehe kulingana na
mbinu umri inayofaa ikiwemo unasihi, mawasiliano na uhusiano wa karibu baina ya mteja na mtoa
huduma. Pia ilibainika kuwa huduma za tohara ya hiari zinatoa fursa muhimu ya kuwafikia vijana
wenye uhitaji wa huduma nyingine za VWU na za afya vilevile hazikulenga makundi yaliyo katika
maeneo hatarishi ya migodi, mwaloni/madiko ya samaki na maeneo mengine hatarishi.

3.2.5.2 Mbinu ya programu

Kwa kuwa malengo ya awali ya Tohara ya Hiari ya Kitabibu kwa Wanaume, yamefikiwa, Mkakati
wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI umeweka malengo mapya yatakayofikiwa na Taifa ya
kiwango cha asilimia 90 cha tohara kwa wanaume ifikapo 2020. Tanzania inaendeleza huduma
za tohara ya mapema kwa watoto wachanga kwa mikoa iliyofikia asilimia ya lengo kwa watu
wazima na kwenye mikoa isiyokuwa ya kipaumbele iwe sehemu ya uendelevu wa muda mrefu.

3.2.5.3 Mikakati ya Utekelezaji
i. Kuongeza mbinu ya ubunifu ya mahitaji ya Tohara ya Hiari ya Kitabibu kwa Wanaume
ambazo zitahusisha wenzi wa kike kwenye mikoa yenye kiwango cha chini cha tohara
kwa wanaume

ii. kuendeleza Tohara ya Hiari ya Kitabibu kwa Wanaume kwenye mikoa iliyopewa
kipaumbele kwa kutumia mbinu mchanganyiko ya huduma ya mahali pamoja na huduma
za mkoba

iii. Kutoa huduma za Tohara ya Hiari ya Kitabibu kwa Wanaume zilizolengwa makundi yaliyo
katika mazingira hatarishi zaidi au maeneo hatarishi.

iv. Kuendeleza Tohara ya mapema kwa watoto wachanga wa kiume kwa matokeo makubwa
na endelevu

v. Kuhalalisha matokeo ya kueneza Tohara ya Hiari ya Kitabibu kwa Wanaume na urasimishaji
wa kitita cha huduma kwenye upunguzaji wa mienendo hatarishi na upunguzaji wa
maambukizo mapya ya VWU

Jedwari la 9 — Viashirio vya Tohara ya Hiari ya Kitabibu kwa Wanaume

Maelezo kuhusu | Taarifa ya Malengo ya muda wa kati | Chanzo cha

kiashirio awali na wamwisho tarifa
Makadirio mwaka 2020 2023 na takwimu

Uwiano wa 81% 2016 90% 95% THIS

wanaume wenye
umri wa miaka
15-29 walio
tahiriwa
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667,316 2017 MTUHA/

DHIS-2

|dadi ya wanume
walio tahiriwa
kwa mujibu wa
viwango vya
taifa kwa miezi
12 iliyopita

703,055 500,000

3.2.6 Tiba Kinga

3.2.6.1 Maelezo ya Jumla

Dawa ya kuongeza kinga ya mwili inaweza kutumika kama Tiba Kinga na imefanyiwa majaribio
na kuonesha ufanisi wa kukinga maambukizo ya VVU tangu mwaka 2015. Shirika la Afya Duniani
linapendekeza kuwa watu wenye uwezekano mkubwa wa hatari ya kuambukizwa VVU ni lazima
wapewe Tiba kinga kama njia ya ziada, na sehemu ya kinga jumuishi. Tanzania ipo kwenye
mchakato wa kutekeleza matumizi ya Tiba Kinga. Tanzania inafanya utafiti wa majaribio kutambua
kukubalika na uwezekano wa kutumia Tiba Kinga kabla na Upimaji Binafsi wa VVU. Matokeo ya
utafiti huo yatatumika kuendeleza utekelezaji wa afua hizo.

3.2.6.2 Mbinu ya Programu

Tanzania imedhamiria kuendeleza utekelezaji wa afua za Tiba Kinga kwa makundi ya kipaumbele.
Kuna dhamira ya kutosha kutoka Serikalini na wadau wa maendeleo kusaidia kuendeleza Tiba
Kinga katika utekelezaji wa Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI. Afua hii itatekelezwa
hatua kwa hatua. Uanzishaji wa awali utasaidiwa na mchakato wa ukusanyaji na uchambuzi wa
taarifa na takwimu ili kufahamu changamoto na uzoefu uliyopatikana ili kusaidia uboreshaji wa
programul.

3.2.6.3 Mikakati ya Utekelezaji

i. Kuendeleza utoaji wa Tiba Kinga kwa makundi maalumu na yaliyoko katika mazingira
hatarishi.

i. Kutayarisha na kusambaza machapisho ya kuelimisha yatakayo hamasisha matumizi
sahihi ya Tiba Kinga miongoni mwa makundi ya kipaumbele.

ii. Kukusanya taarifa na takwimu kwa wakati kuhusu utekelezaji wa Tiba Kinga zitakazosaidia
kuboresha program

Jedwali la 10: Viashirio vya Tiba Kinga

Taarifa awali Malengo ya kati na muda | Chanzo cha
Maelezo kuhusu kiashirio mrefu taarifa na
Makadirio | Mwaka |2020 2023 takwimu
|dadi ya watu waliopata Asilimia 30  [Asilimia 75 | Taarifa na
vidonge vya Tiba Kinga ya makundi |ya makundi |takwimu za
angalau mara moja katika maalumu maalumu na | kiprogram
kipindi cha taarifa na yaliyopo |yaliyo katika
katika mazingira
mazingira hatarishi
hatarishi
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3.2.7 Makundi Maalumu na Yaliyopo Katika Mazingira Hatarishi

Maelezo ya Jumla

Nchini Tanzania kama ilivyo katika nchi nyingine ambako taarifa na takwimu zinakusanywa na
kutolewa kwa uhakika, makundi maalum yanayojumuisha watu wanaojidunga dawa za kulevya
(WAJIDUNGA), watu wanaotumia dawa za kulevya, wanaume wanaofanya ngono na wanaume
wenzao, wanawake wanaofanya biashara ya ngono pamoja na wafungwa wa magerezani,
wanaofanyakazi migodini na wavuvi wanaonekana kuwa katika hatari zaidi ya kuambukizwa
kuliko makundi mengine. Makundi hayo pia yana kiwango kikubwa cha magonjwa na vifo, na
kiwango kidogo cha kupata huduma zinazohusiana na VVU na UKIMWI. Kwa kutumia mbinu
ya Delphi iliyoboreshwa katika kukadiria idadi ya watu, Tanzania bara inakadiriwa kuwa na watu
wanaojidunga dawa za kulevya 30,000, wanaume wanaofanya ngono na wanaume wenzao
49,500 na wanawake wanaofanya biashara ya ngono 155,450. Uthibitisho kutoka baadhi ya
utafiti uliofanywa, umekadiria idadi ya makundi mengine kuwa ni wafungwa (8,700), wavuvi (5,400)
na wafanyakazi katika sekta ya madini (225,000).

Takwimu kutoka tafiti mbalimbali zinaonesha kiwango kikubwa cha maambukizi ya VVU miongoni
mwa makundi matatu; wanaume wanaofanya ngono na wanaume wenzao asilimia 25, Watu
Wanaojidunga Dawa za Kulevya asilimia 36, Wanawake Wanaofanya Biashara ya Ngono
asilimia 26 na wafungwa inakadiriwa kuwa asiimia 6.7. Uwezekano wa makundi maalum
kuambukizwa VVU unaongezeka zaidi pale ambapo huduma za afya zinazohusiana na VVU na
UKIMWI hazipatikani kwa urahisi. Upatikanaji wa huduma za VV na UKIMWI kwa makundi haya
unaathiriwa na kukosekana kwa usawa wa kijinsia, unyanyasaji wa kijinsia, kukosa uelewa au
kukataliwa na watoa huduma. Makundi maalum yanakabiliwa na lugha ya matusi au unyanyasaji
wa kimwili, unyanyapaa na ubaguzi wanapojaribu kutaka huduma wanazohitaji licha ya vikwazo
hivyo, makundi maalum wanakabiliwa na kudharauliwa kijamii, kutengwa, kunyimwa haki za
kiuchumi, na hivyo kuongeza zaidi hatari ya kuambukizwa VVU na kupunguza upataji wa huduma
wanazohitaji. Vipengele hivi bado viko zaidi kwa makundi maalum na yaliyoko katika mazingira
hatarishi wanaoishi na VVU.

Zaidi ya uwezekano wao wa kuambukizwa kila kundi maalum lina uhatarishi wake wa kuambukizwa
ambao umezingatiwa wakati wa kutayarisha program na mbinu za utoaji huduma kwa ajili ya
Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI.

Mbinu ya Programu

Mbinu ya program kwa makundi maalum na yaliyoko katika mazingira hatarishi ni kutumia kinga
mchanganyiko. Kwa hali hiyo, uthibitisho uliyopatikana kutokana na program za kijamii zinazotumia
mchanganyiko wa afua za kitabibu, kitabia na kimuundo, Zimepewa kipaumbele katika kupata
mahitaji ya sasa ya kinga dhidi ya VVU ya mtu mmoja na jamii ili kufikia matokeo ya kiwango cha
juu na endelevu katika kupunguza maambukizo mapya.

Maeneo muhimu kwa ajili ya utekelezaji wa Mkakati wa Nne wa Taifa wa kudhibiti UKIMWI ni
kuharakisha afua zinazowalenga makundi maalumu na yaliyoko katika mazingira hatarishi, kulenga
maeneo yenye kiwango cha juu cha maambukizo. Makundi maalumu yaliyolengwa ni Wasichana
Balehe na Wanawake Vijana, wanaume Wanaofanya Ngono na Wanaume Wenzao, Wanawake
Wanaofanya Biashara ya Ngono, Watu Wanaojidunga Dawa za Kulevya/watu wanaotumia
dawa za kulevya, wafungwa magerezani, wafanyakazi migodini na wavuvi wakiwamo watu
wanaohamahama na wanaosafiri zinaendelea kutolewa. Mkakati wa Taifa utazidisha program za
kuwasaidia wasichana balehe na wanawake vijana, zikiwvemo kupata huduma ya afya ya ujinsia na
uzazi na haki. Inatarajiwa kwamba ifikapo mwisho wa utekelezaji wa miaka mitano, maambukizo
mapya ya VVU yatapungua miongoni mwa wasichana balehe na wanawake vijana.

Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI utahakikisha ushirikishaji makundi maalumu kama
wabia/wadau/washirika muhimu katika kupanga kwa sababu wanaweza kuandaa ufumbuzi
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utakaoweza kushughulikia kwa usahihi zaidi kwenye maisha yao na mazingira ya kazi. Tanzania
itaendelea kuzidisha huduma kwa Kutumia Mwongozo wa Huduma za VVU na UKIMWI kwa
Makundi Maalumu wa mwaka 2017. Kusaidia utekelezaji, taarifa na takwimu kuhusu makundi
maalumu kupitia utafiti wa mara kwa mara hazina budi kukusanywa, kuchambuliwa na kutumiwa.
Ni lazima izingatiwe kwamba hakuna taarifa na takwimu za awali kuhusu makundi maalumu na
yaliyoko katika mazingira hatarishi, Serikali inashughulikia makadirio ya ukubwa. Utafiti Shirikishi
wa Kitabia na Kitabibu kwa Makundi Maalum utakaofanyika katika kipindi cha utekelezaji wa
Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI utanufaisha taarifa za awali za Taifa kuhusu
makundi maalumu. Mbinu ya program mahususi miongoni mwa makundi maalumu na yaliyoko
katika mazingira hatarishi inafafanuliwa zaidi katika sehemu zifuatazo.

3.2.7.1 Wasichana Balehe na Wanawakwe Vijana

3.2.7.1.1 Maelezo ya Jumla

Tanzania bara inakadiriwa kuwa kuna wasichana balehe na wanawake vijana (wenye umri wa
miaka 15 — 24) 4,388,568 (sense ya idadi ya watu na makazi, 2012). Miongoni mwa watu 81,000
waliokadiriwa kuwa na maambukizo mapya, asilimia 43 ni vijana walio chini ya umri wa miaka 24.
Hii inaonesha kuwa kuna kiwango cha juu cha maambukizo mapya ya VVU miongoni mwa vijana.
Kati ya maambukizo mapya ya vijana balehe, asilimia 70 walikuwa wasichana. Ushamiri wa VVU
huongezeka mara 2.2 miongoni mwa wasichana wakati wa kipindi cha mpito kuelekea utu uzima
(0.8% kwa wenye umri wa miaka 15 — 19 hadi 2% kwa umri wa miaka 20 — 24). Kwa mujibu wa
utafiti wa Viashirio na matokeo ya UKIMWI Tanzania, 2016/17, ushamiri wa VVU miongoni mwa
wanawake vijana wenye umri wa miaka 15 — 19 ni zaidi ya mara mbili kuliko wanaume wa rika hilo,
mara 3.6 zaidi kwa wanawake wenye umri wa miaka 20 — 24.

Tafiti zinaonesha kuwa wasichana balebe wako katika hatari zaidi ya kuambukizwa VVU (THIS
2016/17). Aafua za VWU na UKIMWI zitalenga pia mahitaji mahususi ya wavulana na wanaume
vijlana kama fursa ya kinga kuingia kwenye huduma za upimaji VVU. Hii inatokana na tofauti
ya kibailojia na mahusiano ya kijinsia ambayo huathiri kwa kiasi kikubwa Wasichana Balehe na
Wanawake Vijana. Changamoto za kimuundo zinazuia utumiaji wa huduma mbalimbali za VWU
na UKIMWI kwa wasichana balehe na Wanawake Vijana zikiwemo kinga, upimaji, matibabu
na matunzo ili huduma hizi zitumike kwa ufanisi, ni muhimu program za VVU zijumuishe afua
mahususi zitakazoshughulikia vikwazo kwa Wasichana Balehe na Wanawake Vijana kupata
huduma zinazopunguza madhara zikiwvemo makatazo ya umri, makosa ya kutumia na kumiliki
dawa za kulevya, masharti ridhaa ya wazazi na kukosa usiri, ambayo bado ni muhimu nchini.

Kuhakikisha kuwa wasichana balehe na wanawake vijana wanaeendelea na masomo, hasa wakati
wa elimu ya msingi na sekondari si kama inapunguza hatari ya kupata maambukizo ya VVU tu,
bali pia huongeza uwezekano wa kuwapo kwa wingi wa wanawake wenye afya, walioelimika
na wanaojitegemea kifedha wanaofanya maamuzi mwafaka ya maisha yao, ikiwemo uzazi wa
mpango.

3.2.7.1.2 Mbinu ya Programu

Uwekezaji kwa vijana balehe mara nyingi hujulikana kama “faida mara tatu”. Mkakati wa Nne
wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI, utaweka vipaumbele kwa masuala yanayohusiana na Wasichana
Balehe na Wanawake Vijana. Mkakati huu umetayarishwa kusaidia utekelezaji wa malengo ya
Kidunia ya kutokomeza UKIMWI ifikapo mwaka 2030 unaolenga katika kuongeza stadi/ujuzi,
maarifa na uwezo wa vijana kujikinga na maambukizo na kupata huduma za afya ya ujinsia na
uzazi. Afua za kinga dhidi ya VWU zitatayarishwa kulingana na mahitaji mahususi ya Wasichana
Balehe na Wanawake Vijana na kushughulikia vikwazo vya muundo vinavyokwamisha upataji wao
wa huduma za afya. Programu za Wasichana Balehe na Wanawake Vijana walio katika hatari zaidi
ya maambukizo ni lazima ziwafikie makundi haya mapema na kwa ufanisi, kwa sababu kunaweza
kutokea kiwango kikubwa cha maambukizo mapya, kinaweza kutokea mara tu baada ya kuanza
ngono.
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Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI unapendekeza utoaji wa kinga ya jamii, program
za malezi na ufuatiliaji wa mienendo ya vijana ambayo itapelekea Wasichana Balehe na Wanawake
Vijana kuendelea na masomo. Utoaji wa kinga ya jamii na misaada mingine ya kiuchumi na kijamii
una uwezekano wa kuongeza mahudhurio shuleni na kupunguza ujauzito katika umri mdogo na
ndoa za utotoni. Msaada wa kujipatia riziki, ni lazima ufikiriwe kwa wasichana na wanawake vijana
wasiosoma, wakiwemo wakuu wa kaya.

3.2.7.1.3 Mikakati ya Utekelezaji
i. Kuongeza upataji wa huduma mahususi za kinga dhidi ya VVU na huduma nyingine za

afya
ii. Kuongeza uwezo wa watoa huduma za afya ya jamii kuhusu haki za binadamu na maadili
ya kitabibu yanayohusiana na VVU

ii. Kuimarisha utoaji wa mafunzo ya ufundi, uongezaji kipato, ujasiriamali na ajira

iv. Kuongeza afua zinazoshughulikia jinsia, ukosefu wa usawa na haki za kiuchumi na kijamii
ikiwvemo unyanyasaji wa kijinsia na unyanyasaji dhidi ya wanawake

v. Kuongeza ufuasi na marekebisho ya sheria zinazotetea na kulinda haki za wasichana
balehe na kinamama vijana

vi. Kuendeleza kinga ya jamii kwa kulenga familia masikini

Jedwali la 11: Viashirio vya Wasichana Balehe na Wanawake Vijana

Maelezo kuhusu kiashirio | Taarifa za awali Malengo ya muda | Chanzo cha
wa kati na Mwisho | taarifa na
Makadifio  |Mwaka |2020 o023 | lakwimu
Uwiano wa Wasichana 0 2018 10.2% 15% Programu
Balehe na Wanawake maalumu
Vijana katika wilaya zenye rejea kwenye
kiwango cha juu cha upatikanaji wa
maambukizo ya VWU vitita rasmi

waliofikiwa na programu
katika miezi 12 iliyopita

Uwiano wa shule 0 2018 30% 60% EMIS
zinazotoa elimu jumuishi
ya ujinsia au maarifa ya
mbinu za maisha na elimu
ya uzazi shuleni

Uwiano wa vijana 0 2018 6% 15% EMIS/LGMD
waliofikiwa na program za
mawasiliano ya mabadiliko
ya tabia na jamii

3.2.7.2 Watu Wanaojidunga Dawa za Kulevya (WAJIDUNGA)

3.2.7.2.1 Maelezo ya jumla

Nchini Tanzania, kama iliyo katika nchi nyingine ambako taarifa na takwimu zinakusanywa na
kutolewa taarifa kwa umakini, Watu Wanaojidunga Dawa za Kulevya/Watu Wanaotumia Dawa za
Kulevya wanaonesha wako hatarini zaidi kuambukizwa VVU kuliko watu wengine. Kiwango cha
ushamiri wa VVU ni asilimia 36 (makadirio ya taifa mwaka 2014) miongoni mwa watu wanaojidunga
Dawa za kulevya / wanaotumia Dawa za kulevya 30,000 waliokadiriwa.
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Unyanyapaa, ubaguzi na chuki ya wazi kwa Watu Wanajidunga Dawa za kulevya/ Wanaotumia
Dawa za Kulevya ni tatizo kubwa nchini Tanzania, na kutoa changamoto kwa utoaji wa huduma
bora na rafiki na huduma nyingine mahususi za VVU. Sheria za haki za binadamu zinatumika na
kulinda haki za Watu Wanajidunga Dawa za Kulevya/ Wanaotumia Dawa za Kulevya kama sharti
la lazima kwa ajili ya kuboresha upataji wao wa huduma za afya. Kuchangia vifaa vya kudungia
miongoni mwa watu wanaojidunga dawa za kulevya ni miongoni mwa njia zinazoambukiza virusi
vya damu kama vile VVU na homa ya ini.

Juhudi za makusudi zinaendelea kufanyika ili kupunguza uwezekanao wa maambukizo mapya
miongoni mwa Wadunga. Huduma za VWU, Kinga na upimaji wa virusi vya homa ya Ini B na
C, huduma za kinga na tiba ya magonjwa ya ngono, kinga, ubainishaji na matibabu ya Kifua
Kikuu, Programu za kondomu, shughuli za habari elimu na mawasiliano na kuzuia kuzidisha dozi
na tiba zitapatikana kwa ukamilifu. Tiba ya kitabibu itatolewa kwa watu wanaojidunga Dawa za
Kulevya/ Wanaotumia Dawa Kulevya ambao ni mateja (opioid dependent) wakiwemo kinamama
wajawazito wanaotumia Dawa za kulevya, kupunguza hatari zinazohusiana na matumizi ya dawa
za kulevya kama vile kuzidisha dozi, maambukizo na uambukizaji wa virusi, kuboresha matokeo
ya kisaikolojia na kijamii, pamoja na kupunguza shughuli za uhalifu wa jinai. Tiba Inayosaidiwa
Kitabibu ina ufanisi pia kwa kuhimiza ufuasi wa Tiba ya kupunguza makali ya VVU na matibabu
ya Kifua Kikuu.

3.2.7.2.2 Mbinu ya Programu

Kipaumbele cha kwanza ni kutekeleza mikakati ya kupunguza madhara kwa watu wanaojidunga
Dawa za Kulevya dhidi ya madhara yanayohusiana na matumizi ya dawa za kulevya. Mikakati
hii itajumuisha kinga dhidi ya maambukizo ya VVU, na kuhakikisha kwamba watu wanojidunga
dawa za kulevya wanaoishi na VVU wataunganishwa kwenye matunzo na matibabu. Mifumo
ya afya na hifadhi ya jamii itaimarishwa ili kuhakikisha upataji endelevu wa huduma kwa watu
wanaojidunga Dawa za Kulevya. Wakati wa utekelezaji wa Mkakati Wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti
UKIMWI, Tanzania itabainisha na kuimarisha uwezo wa mashirika na mitandao inayojihusisha na
watu wanaojidunga Dawa za kulevya na au inayotoa huduma.

3.2.7.2.3 Mikakati ya Utekelezaji
i. Kuimarisha upatikanaji, matumizi na upataji wa Tiba ya kitabibu kwa wateja wote na
kuwafikia watu wengi zaidi wanaojidunga Dawa za kulevya

ii. Kuimarisha upatikanaji wa huduma jumuishi za kupunguza madhara kwa kutumia mbinu
ya jamii ya kuwafikia watu wanaojidunga Dawa za kulevya

ii. Kuboresha afua zinazozingatia jinsia kushughulikia mahitaji ya wanawake wanaojidunga
Dawa za kulevya kwa kuzingatia zaidi haki zao za afya ya ujinsia na uzazi

iv. Kuimarisha uhamasishaji kwa kushirikiana na sekta mbalimbali na jamii
v. Kuendeleza utoaji wa kondomu na nyenzo za habari, elimu na mawasiliano

vi. Kuimarisha uwezo wa watoa huduma za afya kusaidia kusitisha kwa hiari kwa Tiba ya
Kitabibu baada ya hali ya mteja kuimarika

vii. Kuboresha ujumuishaji wa utengemano na urudishaji katika hali ya kawaida kwa watu
wanaojidunga dawa za kulevya kwenye jamii kupitia utambuzi na ushirikishi wa asasi
mbalimbali (mashirika ya dini, asasi zisizo za serikali na mashirika ya kijamii)
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Jedwali la 12: Viashirio vya watu wanajidunga Dawa za kulevya

Maelezo kuhusu Viashirio | Taarifa za Awali Maelezo ya muda wa | Chanzo cha
kati na wa mwisho taarifa na
takwimu
Chanzo cha
Makadirio Mwaka 2020 2023 Taarifa na
takwimu
ldadi ya sindano na Taarifa na
mabomba ya sindano takwimu za
zilizotumika kwa kila watu GAM 2016 na
wanaojidunga Dawa za MDM
kulevya kwa mwaka.

3.2.7.3 Wanaume Wanaofanya Ngono na Wanaume Wenzao

3.2.7.3.1 Maelezo ya Jumla

Wanaume Wanaofanya Ngono na Wanaume Wenzao wanakabiliwa na hatari zaidi ya maambukizo
ya WU iwapo watafanya kitendo kisicho salama cha kufanya ngono na pia wana hatari ya
kunyanyaswa, ikiwemo unyanyasaji wa Kijinsia kwa sababu wanaonekana kukiuka kanuni za
kijinsia na kingono. Kiwango cha maambukizi ya VWU ni asilimia 36 kati ya wanaume 49,500
Wanaofanya Ngono na Wanaume Wenzao Tanzania. Hakuna taarifa na takwimu sahihi na za
uhakika za Wanaume Wanaofanya Ngono na Wanaume Wenzao ingawa inafahamika kiwango
cha unyanyasaji kijamii na kiuchumi dhidi ya kundi hili ni kikubwa na kupelekea wao kuendelea na
kazi ya ngono ambayo inawaweka katika hatari ya kupata maambukizi ya VVU.

3.2.7.3.2 Mbinu ya Programu

Lengo la msingi la Mkatakati wa Nne Wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI ni kukinga maambukizo ya
VWU, na kuhakikisha kuwa Wanaume Wanaofanya Ngono na Wanaume Wenzao wanaoishi na
VVU wanaunganishwa kwenye huduma ya matunzo na matibabu. Mifumo ya kinga ya afya ya
jamii itaimarishwa kuhakikisha upataji endelevu wa huduma kwa Wanaume Wanaofanya Ngono
na Wanaume Wenzao. Utafiti wa ziada unahitajika kupima na kulinganisha ufanisi wa tohara kwa
wanaume watu wazima kuzuia VVU na maambukizo mengine ya magojwa ya zinaa miongoni
mwa Wanaume Wanaofanya Ngono na Wanaume Wenzao. Tohara ni lazima wafanyiwe wanaume
Wanaofanya Ngono na Wanaume Wenzao wanaoomba huduma hiyo isipokuwa kama kuna vizuizi

vya kitabibu, kama sehemu ya kitita jumuishi cha kinga dhidi ya VVU.

3.2.7.3.3 Mikakati ya Utekelezaji
i. Ujumuishaji wa mahitaji mahususi ya Wanaume Wanaofanya Ngono na Wanaume
Wenzao katika huduma za tiba ya kupunguza makali ya VVU na kinga

i. Kuendeleza upatikanaji wa program mahususi za kinga
ii. Kuendeleza utoaji wa kondomu na nyenzo za habari, mawasiliano na elimu

iv. Kuendeleza utoaji wa Tohara ya Hiari ya Kitabibu kwa Wanaume kwa ajili ya kinga dhidi
ya VWU na kuhimiza kudumisha huduma hiyo

v. Kuimarisha uwezo na nidhamu ya watoa huduma za afya na matunzo kuelewa mahitaji
mahususi ya kitabibu na kijamii kwa wanaume Wanaofanya Ngono na Wanaume Wenzao

vi. Kujumuisha upunguzaji unyanyapaa na ubaguzi kwenye mtaala wa muundo wa utoa
huduma wa afya, michakato ya utambuzi rasmi na mitaala/mifumo ya elimu ya utabibu ya
kujiendeleza kuleta mabadiliko endelevu ya muda mrefu.
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Jedwali la 13: Viashirio vya Wanaume Waliolawitiana
Malengo ya muda wa

Taarifa ya Awali kati na wa mwisho Chanzo cha
Maelezo kuhusu Taarifa na
kiashirio Takwimu

Makadirio Mwaka 2020 2023

Uwiano wa wanaofanya
Ngono na Wanaume
Wenzao waliofikiva na | 0% 2018 28% 70% LGMD
huduma za kinga

Uwiano wa wanaofanya
Ngono na Wanaume

Wenzao waliotumia | 48% 2012 58% 68% IBBSS
kondomu na wateja wao
wa mwisho

3.2.7.4 Wanawake Wanaofanya Biashara ya Ngono

3.2.7.4.1 Maelezo ya jumla

Nchini Tanzania, kama ilivyo katika nchi nyingine ambako taarifa na takwimu zinakusanywa na
kutolewa kwa umakini, Wanawake Wanaofanya Biashara ya Ngono wanaonesha wako hatarini
zaidi kuambukizwa VVU kuliko watu wengine. Kiwango cha maambukizo ya VVU kinakadiriwa
kuwa asilimia 26 miongoni mwa Wanawake Wanaofanya Biashara ya Ngono. Ingawa uhusiano
baina ya wanawake hawa na uwezekano wa maambukizo ya VWU umetambuliwa tangu siku za
mwanzo UKIMWI ulipoanza, utafiti unaonesha kuwa wanawake hawa hawana taarifa za kutosha
na pia upataji usiotosheleza wa huduma za kinga dhidi ya VVU, na inasemekana kuwa upataji wao
wa tiba, matunzo na msaada unaofaa ni wa kiwango cha chini.

Uwezo wa Wanawake Wanaofanya Biashara ya Ngono katika kujadiliana na wateja wao kuhusu
matumizi ya kondomu unaweza kukabiliwa na changamoto ya mazingira yao ya kazi, mahitaji
ya kiuchumi au kutokuwa na uwezo wa kufanya maamuzi sahihi ya kutumia au kutokutumia.
Wanawake hawa pia wana uwezekano mkubwa wa kufanyiwa vitendo vya unyanyasaji ikiwemo
kubakwa.

3.2.7.4.2 Mbinu ya Programu

Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI, unatambua kuwa Tanzania inahitaji kuongeza afua
za kinga dhidi ya VWU zinazowalenga Wanawake Wanaofanya Biashara ya Ngono. Hata hivyo
kuwalenga wanawake hawa peke yake haitoshi kushughulikia changamoto za VVU na UKIMWI
zinazohusiana na biashara ya ngono. Kwa muktadha wa Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti
UKIMWI, juhudi zitawalenga pia wateja wa wao na kuwapa kinga ya kijamii watoto au wasichana
balehe wanaoishi na wanawake hao. Afua zilizolengwa ni pamoja na upimaji VVU, matibabu na
udhibiti wa maambukizo kwa ngono, kuhakikisha kupatikana kwa kondomu na huduma nyingine
za uzazi wa mpango, ulinzi dhidi ya unyanyasaji wa mwenzi wa ngono, kupata tiba ya kupunguza
makali ya VVU na dawa kinga.

3.2.7.4.3 Mikakati ya Utekelezaji

i. Kuongeza upataji wa huduma za afya zisizo na ubaguzi.
i. Kuongeza ushirikiano na vyombo vinavyosimamia sheria na polisi
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ii. Kuzuia unyanyasaji wa kijinsia /unyanyasaji dhidi ya wanawake na kutoa matibabu kwa
Wanawake Wanaofanya Biashara ya Ngono

iv. Kufanya mazungumzo ya kijamii na sekta mbalimbali kuhusu mila na desturi zenye
madhara ya kijinsia zinazoongeza unyanyasaji wa kijinsia /unyanyasaji dhidi ya wanawake

v. Kufuatilia, kutoa taarifa kuhusu matukio ya unyanyasaji wa kijinsia /unyanyasaji dhidi ya
wanawake

vi. Kuanzisha mifuko ya kinga ya jamii kama vile, kuongeza njia za kuijitafutia riziki, mikopo,
bima, n.k

vii. Kujumuisha upunguzaji wa unyanyapaa na ubaguzi kwenye mtaala wa muundo wa watoa
huduma za afya, michakato ya utambuzi rasmi na mitaala /mifumo ya elimu ya utabibu ya
kujiendeleza kuleta mabadiliko endelevu

viii. Kuzidisha ushirikishaji wenye manufaa wa Wananwake Wananofanya Biashara ya Ngono
katika kupanga na kutoa huduma zinazo walenga na mitandao yao.

Jedwali la 14: viashirio vya Makahaba

Maelezo kuhusu kiashirio | Taarifa ya Awali Malengo ya muda wa | Chanzo cha
kati na wa mwisho Taarifa na
Takwimu

Makadirio Mwaka 2020 2023

Uwiano wa Wanawake
Wanaofanya  Biashara
ya Ngono waliofikiwa na | 69% 2017 28% 70% LGMD
huduma za kinga

Uwiano wa Wanawake
Wanaofanya  Biashara

ya Ngono waliotumia | 34% 2013 70% 95% IBBSS
kondomu na wateja wao
wa mwisho

3.2.7.5 Wafungwa wa Magerezani

Kiwango cha maambukizo ya VVU kwa wafungwa wa magerezani kinakadiriwa kuwa asilimia 6.7.
Kufungwa haimaanishi kuondolewa ubinadamu na utu wako au kwamba kiwango cha huduma
za afya kinachotolewa ndani ya gereza kiwe cha chini. Wafungwa wa magerezani ni pamoja na
wa kwenye maeneo mengine yaliyofungiwa (kama vile jela, mahabusu, kwenye vituo vya poalisi,
magereza ya watoto wadogo na mahabusu kabla ya kesi au hukumu) wako katika mazingira
hatarishi ya kuambukizwa VVU kupitia ngono isiyo salama, unyanyasaji wa kingono, au kuchangia
vifaa vya kujidungia dawa za kulevya visivyotakasishwa. Huduma za kinga dhidi ya VVU na kusaidia
matibabu kwa waathirika wa madawa ya kulevya hazitolewi katika magereza hapa chini. Hivyo,
mkakati huu unalenga kuongeza wigo wa upatikanaji wa huduma za kinga, matibabu na matunzo
kwa kundi hili.

3.2.7.5.1 Mbinu ya Programu

Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI utahakikisha kuwa huduma za kinga, matunzo,
matibabu na msaada zinapatikana kwa wafungwa wa magerezani na wafanyakazi wa magereza
kwa kutumia miongozo iliyopo. Uendelezaji rika na kuwajengea uwezo wafanyakazi wa magereza
ni afua za msingi kutekelezwa, zisaidiwe na uhamasishaji mahususi unaowalenga watunga sera
na mamlaka za magereza kuruhusu uunganishaji, ujumuishaji na utekelezaji endelevu wa huduma
za VWU na UKIMWI kwa wafungwa wa magerezani wenye mahitaji zaidi. Utekelezaji wa juhudi
zilizoainishwa katika Mkakati huu zitajenga mazingira wezeshi na yasiyo na ubaguzi kwa wafungwa
na kusaidia uunganishaji tena katika jamii kwa wafungwa baada ya kumaliza kutumikia vifungo
vyao.
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3.2.7.5.2 Mikakati ya Utekelezaji

i.  Kujumuisha mikakati kwa ajili ya ulinzi dhidi ya ukatili na unyanyasaji na kwenye rufaa
yenye ufanisi kwa jamii mara baada ya wafungwa kumaliza kifungo chao

i. Kuendeleza program ya Taifa ya matibabu ya VVU, Kifua Kikuu na matibabu kwa waathirika
wa madawa ya kulevya

iii. Kuimarisha uunganishaji wa huduma za nje za afya na jamii katika utoaji wa matunzo ya
afya kwa wafungwa

iv. Kutoa ushauri wa kisheria, unasihi na msaada

v. Kuimarisha afua za kushughulikia jinsia, tofauti za usawa na kiuchumi katika jamii

vi. Kuboresha sheria zinazolinda haki za WAVIU hasa wanawake

vii. Kuwajengea uwezo maofisa wa magereza kuhusu haki za Afya ya Uzazi na VWU za
wafungwa, hasa wanawake

viii. Kutoa tiba ya utengemano ya kazini, mafunzo ya ufundi, uongezaji kipato na ajira

Jedwali la 15: Viashirio vya Wafungwa wa Magerezani

Maelezo kuhusu kiashirio | Taarifa ya Awali Malengo ya muda wa|Chanzo cha
kati na wa mwisho Taarifa na
Takwimu

Makadirio Mwaka 2020 2023

Uwiano wa wafungwa wa
magerezani wanao fikiwa
na huduma za kinga 0 2018 28% 70% LGMD

3.2.7.6 Wavuvi

3.2.7.6.1 Maelezo ya Jumla

Ingawa kuna taarifa na takwimu chache za kuaminika kuhusu kiwango cha maambukizo ya VVU
miongoni mwa jamii ya wavuvi, utafiti unaonesha kuwa kuna kiwango cha juu cha uambukizaji wa
VWU kwenye maeneo ya diko/mialoni. Aidha, maambukizo kwa njia ya ngono yanaendelea kuwa
tatizo kubwa la afya. Tafiti zinaonyesha kuwa huduma za afya, VVU na UKIMWI ni duni miongoni
mwa jamii za wavuvi. Utafiti wa hivi karibuni unaonesha kuwa wavuvi hawana taarifa za kutosha
za kinga dhidi ya VWU; na kuna kutojali kiwvango cha juu cha unyanyapaa na ubaguzi kwa watu
wanaoishi na VWU, hasa wanawake wanaokaanga au kuanika samaki na kina mama lishe na hivyo
kuwanyima haki yao ya huduma za afya. Mkakati huu unatambua vizuri zaidi hatari ya maambukizo
ya VWU kwa wavuvi na kuhamasisha wapate huduma bora na rafiki za kinga, matunzo, matibabu
na msaada wa jamii. Mbinu ya mlimbiko dalili itatumika kama afua yenye gharama nafuu kwa ajili
ya kudhibiti na kutibu maambukizo ya magonjwa ya ngono miongoni mwa wavuvi.

3.2.7.6.2 Mbinu ya Programu

Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI ni kuhakikisha kuwa wavuvi wanapata kinga na
matibabu ya VVU wanapokuwa nyumbani au kwenye shughuli zao za uvuvi. Huduma hizo pia
zinapatikana kwenye kambi au rago za wavuvi na kuwalenga wamiliki wa vyombo vya uvuvi,
viongozi na wafanyakazi, wavuvi wenyewe, pamoja na jamii ya wavuvi. Kitita cha huduma za kinga
dhidi ya VWU kitatumika.

3.2.7.6.3 Mikakati ya Utekelezaji
i. Kuwapo na program za matumizi ya kondomu na kupunguza madhara
i. Kutumia vyombo vya habari na ushirikishaji jamii kushughulikia mila na desturi zenye
madhara kijinsia na zinazoongeza ukatili na unyanyasaji wa kijinsia
ii. Kuwezesha mitandao na msaada rika kuhusu VVU na Haki za Afya ya Uzazi
iv. Kuongeza afua zinazo shughulikia usawa wa kijinsia, kiuchumi na kijamii kwa mfano
ujasiriamali, akiba na mikopo n.k

Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI Tanzania 2018/19 - 2022/23



Jedwali la 16: Viashirio vya Wavuvi

Maelezo kuhusu kiashirio | Taarifa ya Awali malengo ya muda wa|Chanzo cha
kati na wa mwisho Taarifa na
Takwimu

Makadirio Mwaka 2020 2023

Uwiano wa wavuvi
wanaopata/kufikiwa na
huduma za kinga 0 2018 28% 70% LGMD

Uwiano wa wavuvi
waliotumia kondomu na
wateja wao wa mwisho |0 2018 30% 55% IBBSS

3.2.7.7 Wafanyakazi wa Migodini

3.2.7.7.1 Maelezo ya Jumla

Kama ilivyo katika nchi nyingine nyingi, sekta ya madini ni chanzo muhimu cha fedha za kigeni
nchini Tanzania. Inakadiriwa kuwapo na watu 225,000 katika tasnia ya madini. Uchimbaji
mwingi unafanywa katika maeneo ya mbali kutoka kwenye makazi ya watu hivyo kuwalazimisha
wafanyakazi wake kuishi mbali na familia zao kwa muda mrefu. Mazingira haya hupelekea kuwepo
kwa mahusiano ya ngono wasiokuwa wenzi wao. Wengi wao wanaambukizwa VVU na hueneza
maambukizo hayo kwa jamii zinazowazunguka na wenza wao wanaporudi nyumbani. Wasichana
kazi za vibarua kwa ujira mdogo nyumbani kama watumishi wa nyumbani au walezi wa watoto, au
makahaba kwenye madanguro, au wahudumu wa baa. Makundi haya yapo hatarini sana kupata
maambukizo ya VVU na magonjwa mengine ya ngono.

Unywaji wa pombe kupita kiasi na matumizi ya dawa za kulevya ni miongoni mwa tabia na
mienendo hatarishi inayofanywa ragoni au kambini. Ingawa kuna taarifa nyingi na takwimu chache
za kuaminika kuhusu kiwango cha maambukizo ya VVU miongoni mwa wafanyakazi wa migodini,
utafiti unaonesha kuna kiwango cha juu cha uambukizaji wa VWU kwenye kambi za migodini.
Utafiti wa hivi karibuni unaonesha kuwa wafanyakazi wa migodini hawana taarifa za kutosha
wala hawapati huduma za kutosha za kinga dhidi ya VVU. Kuna kutojali, kiwango cha juu cha
unyanyapaa na ubaguzi kwa watu wanaoishi na VVU, hasa wanawake na wasichana wafanyakazi
wa kuhamahama, na hivyo kunyimwa haki yao ya kupata huduma za afya.

3.2.7.7.2 Mbinu ya Programu

Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI unatambua uhatarishi mkubwa wa maambukizo
ya VWU kwa wafanyakazi wa migodini na unatarajia kuhamasisha upataji wao wa huduma bora na
rafiki za kinga, matunzo, matibabu na msaada wa jamii kuhusu VVU. Mbinu ya kisekta mbalimbali
na inayozingatia haki ya kupunguza uambukizaji wa VVU itatumiwa kwenye kambi za uchimbaji
migodi kwa lengo la kuhakikisha huduma za upimaji VVU kama za kuanzia kupata huduma za
tiba kupunguza makali ya VVU. Matunzo na huduma nyingine za jamii kwa walio hatarini zaidli
na wanaofanyakazi migodini wanaoishi na virusi vya UKIMWI zitaendelea kutolewa. Wamiliki wa
maeneo ya migodi watahimizwa kujumuisha afua za VVU kwenye biashara zao kwa kutayarisha
na kutoa taarifa kuhusu matokeo ya utekelezaji wa afua za VVU na UKIMWI mahali pa kazi.

3.2.7.7.3 Mikakati ya Utekelezaji
i. Kuwezesha kuhusu matunzo baada ya unyanyasaji wa kijinsia (Tiba Kinga, vizuia mimba
vya dharura, maambukizo ya magonjwa ya zinaa na unasihi)
ii. Kuwa na ushirikishaji wenye manufaa katika kupanga na kufuatilia shughuli za mahali pa
kazi
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Kuwezesha klabu/mitandao ya WAVIU kusaidia usambazaji wa taarifa za VVU na UKIMWI,
Afya ya Ujinsia na Uzazi na matumizi sahihi ya kondomu

Kujumuisha afua za VWU na UKIMWI katika mipango ya kampuni kama vile mipango ya
bima, hifadhi ya jamii na kinga ya jamii

Jedwali la 17: Kiashiria cha wafanyakazi wa migodini

Maelezo kuhusu kiashirio | Taarifa ya Awali Malengo ya muda wa|Chanzo cha
kati na wa mwisho Taarifa na
Takwimu

Makadirio Mwaka 2020 2023

Uwiano wa wafanyakazi
wa migodini wanao

waliopata/kufikiwa na 0 2018 60% 85% LGMD
huduma za kinga

Uwiano wa wafanyakazi

wa migodini waliotumia IBBSs
kondomu na wateja wao |0 2018 45% 70%

wa mwisho

3.3 Kushughulikia Unyanyapaa na Ubaguzi

Unyanyapaa na ubaguzi vimekuwa vikwazo vikubwa katika utoaji wa huduma za VVU na
UKIMWI. Nchini Tanzania afua za VWU na UKIMWI hazijafanikiwa kwa ukamilifu kutokana hasa
na unyanyapaa na ubaguzi. Unyanyapaa na Ubaguzi unakwamisha jitihada za kusaidia kinga,
matunzo na matibabu kwa walioambukizwa. Jitihada za kupunguza ubaguzi na unyanyapaa kwa
WAVIU hazijapata msukumo wa kutosha miongoni mwa jamii.

Watu walionyanyaswa na kubaguliwa wameteseka kwa kukosa uwezo wa kufanyakazi, kupata
na kusimamia rasilimali zao na kunyimwa fursa za kumiliki mali, hasa ardhi, kutoka kwa marafiki
wa familia ,wafanyakazi wenzao, jamii na kukabiliwa na hatari za kunyanyaswa zaidi. WAVIU
wananyimwa haki zao za kibinadamu hususani makundi yaliyoko pembezoni yenye hatari kubwa
zaidi ya maambukizo yakiwamo; makahaba, mashoga, wafungwa, watumia dawa za kulevya, na
wahudumu wa baa wanakabiliwa na ubaguzi maradufu wanapokuwa na maambukizo ya VVU.

Hivi sasa, masuala ya haki za binadamu, hasa unyanyapaa na ubaguzi, ukosefu wa haki na usawa
na unyanyasaji dhidi ya wanawake na wasichana, matumizi mabaya ya sharia na adhabu za
makosa ya jinai na mbinu zinazo athiri makundi maalumu na yaliyopo katika mazingira hatarishi
bado ni miongoni mwa vikwazo vikuu kwa mwitikio wa VVU.

3.3.1
i.

Mikakati ya Utekelezaji

Kujumuisha shughuli za unyanyapaa katika afua zote za kinga mchanganyiko dhidi ya
VWU

Kujumuisha upunguzaji wa unyanyapaa na ubaguzi kwa mtoa huduma za afya, mchakato
wa utambuzi rasmi wa mifumo/mitaala ya elimu ya utabibu ya kujiendeleza kuleta
mabadiliko endelevu

Kupitia sera za utekelezaiji ili kujumuisha miongozo kuhusu upunguzaji wa unyanyapaa na
ubaguzi mahali pa kazi vikiwemo vituo vya kutolea huduma za afya
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iv. Kujenga uelewa kuhusu masuala ya unyanyapaa na ubaguzi kwa mitandao na konga za
WAVIU, kuraghibisha na kuhamasisha kuhusu kupunguza unyanyapaa na ubaguzi

v. Kufuatilia unyanyapaa kupitia utafiti wa faharasa ya unyanyapaa.

Jedwali la 18: Kiashirio cha Unyanyapaa na Ubaguzi

Makadirio

Uwiano wa watu wenye | 25% ya| 2012 100% 100% Utafiti wa watu
mtazamo chanya kuhusu | Wanawake kwa ujumla
WAVIU

40% ya

wanaume
Uwiano wa WAVIU
walionyanyapaliwa au 28% 2013 0% 0% Faharasa ya
kufanyiwa vitendo vya unyanyapaa
ubaguzi
Uwiano wa watumishi wa Utafiti kwenye
vituo vya kutolea huduma vituo vya
za afya wenye hofu 45% 2017 0% 0% kutolea
ya kuambukizwa VVU huduma za
wanapotoa matunzo au afya
huduma kwa WAVIU
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Sura ya 4:
Uratibu, utawala na uongozi

4.1. Uratibu na usimamizi

4.1.1 Maelezo ya Jumla

Tangu mwaka 2001, Tanzania imekuwa inatumia mbinu ya ushirikishaji sekta mbalimbali na
iliyogatuliwa kwa ajili ya mwitikio wa taifa dhidi ya VVU na UKIMWI. Muundo wa uratibu umezingatia
sera ya Taifa ya Kudhibiti UKIMWI ya mwaka 2001, Sheria ya Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania
ya mwaka 2001, na kanuni ya moja tatu, ya kuwa na chombo kimoja cha uratibu kitaifa,
mkakati mmoja wa taifa na mpango mmoja wa ufuatiliaji na tathmini kitaifa. Licha ya manufaa
mengi ya kuwa na muundo na utaratibu wa uratibu wa taifa wa sekta mbalimbli uliyobainishwa
waziwazi, uratibu wa sekta mbalimbali umeleta fursa mpya na changamoto kadiri mchakato
unavyozidi kuwa changamani na kubadilika mara kwa mara. Kwanza, idadi na aina mbalimbali
za wadau imeongezeka ambapo wengi wao wana mamlaka tofauti, manufaa linganishi na wajibu
na majukumu. Utawala wao, miundo, uwajibikaji na utaratibu wa kutoa taarifa hutofautiana na
mara nyingi ni changamani. Pili, huduma za VWU na UKIMWI, maeneo ya kijiografia na wateja
wanaofikiwa zimeongezeka na kupanuka. Tatu, teknolojia na mbinu mpya zinazoshawishi jinsi
huduma za VVU na UKIMWI zinavyopangwa na kutolewa zimeingizwa. Mwisho, jamii zimebadilika
kutoka kuwa wanufaika wa huduma tu na kuwa wadau wa kimkakati katika kuhakikisha umiliki,
uendelevu, kuongeza mahitaji, ufuasi na ubakishaji wa wateja (wenye maambukizo na wasio na
maambukizo) kwenye huduma. Jamii inahitaji uwazi kuhusu huduma zinazotolewa, mamlaka ya
watoa huduma, wajibu na majukumu yao, haja ya uwazi na utawala bora, ushirikishaji zaidi na
mazingira wezeshi yanayohamasisha ubia wa kimkakati na mshikamano na ushiriki wa watu
wote — “hakuna mtu atakayeachwa nyuma”. Jamii pia zinashauku ya kuona uunganisho na
uratibu baina yao na wadau wengine hasa na vituo vya kutolea huduma za afya vya kijamii.

Vyombo vya uratibu vimeanzishwa katika ngazi ya Taifa, sekta, mkoa, mamlaka za Serikali za
mitaa, na jamii. Ingawa vyombo hivi mara nyingi vimekuwa vinafanya kazi, uwezo wao katika
kuhakikisha ugawaji sawa na uhakiki wa huduma, utawala bora, uwazi, ufanisi, uwajibikaji na
ushiriki wenye manufaa na uhusishaji wa wadau wote na hasa jamii haujatekelezwa kwa ukamilifu.
Katika ngazi ya Taifa, uratibu unaelekea kulenga zaidi masuala ya uendelezaji sera, upangaji wa
pamoja, utafutaji wa rasilimali, msaada wa kitaalam, ufuatiliaji na tathmini, utoaji taarifa kitaifa na
kimataifa, uwianishaji na ufungamanishaji wa programu za wadau wa maendeleo na miundo ya
sera ya taifa na programu.

Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania ina mamlaka ya kisheria ya kuratibu mwitikio wa sekta
mbalimbali dhidi ya UKIMWI kupitia kamati sita za ushauri wa kiutaalam ambazo hutoa taarifa kwa
kamati kuu ya wadau wa UKIMWI nchini. Kamati hizi za kitaalam ni (i) Kinga, yenye kamati ndogo
tatu ( Vijana Balehe na wadau wa vijana , mpango mahususi wa Kondomu na Makundi maalumu
na vyaliyo katika mazingira hatarishi (i) Matunzo, matibabu na msaada (i) Upunguzaji wa Athari
(iv) Mazingira wezeshi. (v) Ufuatiliaji, tathmini na utafiti (vi) Fedha na ukaguzi.
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Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, kwa kuzingatia mamlaka yake na
jukumu la kiufundi kwa ajili ya afya, inaratibu mwitikio wa VWU na UKIMWI wa sekta ya afya kupitia
Mpango wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI. Mpango wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI hasa una jukumu
la kuratibu mchakato wa kuweka viwango vya ubora na kutayarisha miongozo ya kinga na tiba.
Mpango wa Taifa wa kudhibiti UKIMWI pia unasimamia kamati mahususi za sekta ya afya kuhusu
kinga; Tiba ya kuongeza kinga ya mwili kwa watoto na kutokomeza maambukizo ya VVU kutoka
kwa mama kwenda kwa mtoto; matibabu, matunzo na msaada, mwitikio wa Jamii kwa VVU,
Dawa na Teknolojia (ununuzi na mahitaji); na ufuatiliaji, Tathmini na tafiti. Kamati hizi ni kijalizo cha
Kamati za Ufundi za UKIMWI zilizopo chini ya Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania.

Sekta nyingine za Serikali zina utaratibu wa kuratibu afua za VVU na UKIMWI kisekta. Halikadhalika,
Tanzania imeanzisha vyombo vya uratibu katika ngazi za wizara, mkoa, wilaya na jamii. Vyombo
hivyo ni pamoja na Kamati za Kitaalamu za UKIMWI, Wizara na Vyuo vya elimu ya juu vinaratibiwa
na kamati ndogo ya Kitaalam za UKIMWI, Timu ya Kudhibiti UKIMWI ya Mkoa, Kamati shirikishi
mesisitizo mkuu umewekwa kwenye utoaji wa huduma, uhamasishaji wa jamii, kuongeza mahitaji
na utekelezaji wa afua za kipaumbele.

Zaidi ya kuanzisha vyombo vya uratibu vya serikali, wadau wengine wana aina fulani za vyombo
vya uratibu. Kwa mfano Asasi za Kiraia zinaratibiwa kupitia mashirika mama au mtandao, kama
vile Baraza la Taifa la Watu Wanaoishi na Virusi vya UKIMWI, Baraza la Taifa la Mashirika yasiyo ya
Serikali na sekta binafsi linaratibiwa na Chama cha Waaijiri Tanzania kwa kushirikiana na Taasisi
ya sekta Binafsi Tanzania, afua za kidini zinaratibiwa chini ya jukwaa la kidini la Taifa na sekta
isiyo rasmi inaratibiwa na mtandao wa uchumi usio rasmi wa mapambano dhidi ya UKIMWI,kwa
upande mwingine, mashirika ya umoja wa Mataifa yanaratibiwa na mpango wa umoja wa Mataifa
wa Kudhibiti UKIMWI, kama sehemu ya mpango wa msaada wa Maendeleo wa Umoja wa Mataifa
kupitia timu ya Pamoja ya Umoja wa Mataifa ya Kudhibiti VVU na UKIMWI. Wabia wa maendeleo
kuhusu VWU na UKIMWI wanaratibiwa na kikundi cha maendeleo cha wadau cha kudhibiti VVU
na UKIMWI na Mfumo wa Uratibu wa Kitaifa wa VVU na UKIMWI

Kwa wabia wengine, uratibu unafanywa na kamati zilizoundwa kwa madhumuni hayo. Kwa
kutambua kamati za kitaalam za wadau wa UKIMWI vinashughulikia masuala ya afya katika
muktadha wa sekta mbalimbali, uunganisho na kamati hizi katika sekta ya afya au nyingine
zinazoshughulikia VVU na UKIMWI kama vile vikundi vya ushauri vya mpango wa Taifa wa kudhibiti
UKIMWI, Mfumo wa Uratibu wa Kitaifa wa VVU na UKIMWI au umoja wa Wadau wa Maendeleo
vina umuhimu mkubwa. Kielelezo cha 6 hapa chini kinaonesha uhusiano na uunganisho baina ya
miundo hii ya uratibu.
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Kielelezo cha 6 hapa chini kinaonesha uhusiano na uunganisho baina ya miundo hii ya uratibu
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Wakati wa utekelezaji wa Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI inatarajiwa kuwa
uratibu mzuri katika ngazi zote kwa kuhamanisha rasilimali, kuboresha upatikanaji wa msaada
wa kiutaalamu, kuwezesha uhawilishaji wa ujuzi na kushirikiana maarifa, kanuni na taratibu bora
za kuigwa na kuongeza ubadilishanaji wa uzoefu hasa na jamii. Pia utahakikisha usambazaji
wa huduma kwa haki na usawa, uwajibikaji, utawala bora na uwazi. Kwa kuwianisha na
kufungamanisha afua mbalimbali na mbinu pamoja na vipaumbele vya taifa, mchakato utachangia
kupunguza tofauti baina ya wigo wa upatikanaji na uhitaji wa huduma.

41.2 Mwelekeo wa Programu

Dira ya Mkakati huu imegawanyika katika makundi makuu mawili; Kwanza kuimarisha utendaji
na ufanisi wa mifumo na pili kuhakikisha uwianishaji na ufungamanishaji wa programu mbalimbali
na mbinu za utoaji wa huduma. Ni dhahiri kuwa uratibu mzuri wa mifumo utakuwa na bainisha
mamlaka, wajibu na majukumu yaliyofafanuliwa na kuwapo na upangaji shirikishi na utayarishaji
na utekelezaji wa programu.

4.1.3 Mikakati ya Utekelezaji

i. Kujenga uwezo wa wafanyakazi wa mifumo ya uratibu kuhusu mikakati ya kuboresha
ufanisi wa shughuli za uratibu

ii. Kuzidisha uhamasishaji kuhusu uwianishaji na uunganishaji wa mipango mbalimbali na
utaratibu wa utoaji huduma

iii. Kuimarisha stadi za utawala na uongozi, upangaji shirikishi wa mipango, ufuatiliaji na
utoaji taarifa

iv. Kutoa rasilimali fedha na utaalam ili kuhakikisha utekelezaji wa mifumo ya uratibu yenye
tija
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v. Kuimarisha ubadilishanaji wa ujuzi, uzoefu na mifano ya kuigwa kupitia mkutano mkuu wa
uratibu wa mwaka

4.2 Ubia wa Kimkakati

4.2.1 Maelezo ya jumla

Mbinu ya sekta mbalimbali na iliyogatuliwa kwa ajili ya utekelezaji wa mwitikio wa taifa inahitaji
ushirikiano wa wadau mbalimbali kulingana na wadhifa wao, utaalamu na manufaa linganishi. Ubia
na ushirikiano wa kimkakati inatarajiwa kushawishi rasilimali, upataji wa msaada wa kiutaalam na
taarifa za kimkakati, uhawilishaji wa ujuzi, maarifa na mifano ya kuigwa vina boresha na kuongeza
ufikiaji wa wateja na maeneo ya kijiografia, upataji na matumizi ya huduma na kuongeza ubakishaji
wateja kwenye huduma.

Kwa muktadha wa mkakati huu , ubia na ushirikiano uliopo utaimarishwa na mipya itaanzishwa
pale haja itakapojitokeza. Hasa ubia na uunganisho utaboreshwa baina ya jamii na watoa huduma
wengine hasa wa vituo vya kutolea huduma za afya vya jamii na watoa huduma za afya katika
jamii. Aina na hali ya ubia itategemea madhumuni yaliyokusudiwa.

Tanzania itaimarisha na kupanua wigo wa ubia wa Sekta ya Umma na Binafsi (PPP) katika
kutekeleza mwitikio wa VVU na UKIMWI kama vile Mgodi wa dhahabu wa Geita kupitia ukusanyaiji
fedha za mfuko wa udhamini wa Kili Challenge. Upanuzi wa dhana ya PPP ni wa kimkakati katika
kuongeza utaalamu na ustadi uliyopo kwa mwitikio wa taifa. Mkakati wa PPP utazingatia zaidli
kanuni ya maslahi ya pamoja na ya kushirikiana, rasilimali za kushirikiana (muda, fedha, utaalamu
na watu), pia na kushirikiana kwenye madhara na manufaa. Utaratibu mzuri wa ubia wa kimkakati
utasaidia kuimarisha ushirikiano baina ya sekta hizi na hivyo kuwa endelevu zaidi.

422 Mwelekeo wa programu

Lengo litakuwa kwenye kuimarisha na kuboresha ufanisi na utendaji kwa utaratibu katika ngazi
zote za mwitikio dhidi ya VVU na UKIMWI. Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania nayo itawezesha
mchakato wa kufafanua mamlaka, wajibu, majukumu na uwajibikaji wa wadau.

4.2.3 Mikakati ya Utekelezaji
i. Kutumia dhana ya PPP

i. Kubainisha wadau wote kulingana na shuguli zao kuu na mikoa wanayo ihudumia.Taarifa
hii itawekwa kwenye tovuti ya Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania

iii. Kuimarisha ubia hasa miongoni mwa jamii, Asasi za kiraia na vituo vya kutolea huduma za

afya
Jedwali la 19 : Viashirio vya ubia wa kimkakati
Maelezo kuhusu | Taarifa ya awali Malengo ya wakati wa mwisho |Chanzo cha
kiashiria makadirio mwaka (2020 2023  |taariiana
takwimu
Faharasa ya 0 2018 100% 100% |UNAIDS
taifa ya sera
mbalimbali

4.3 Ubia wa Kikanda na Kimataifa

Tanzania ni nchi mwanachama wa matangamano ya kikanda na kimataifa ikiwvemo Jumuiya ya
Africa Mashariki, Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika, Umoja wa Nchi Huru
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za Afrika na Umoja wa Mataifa. Serikali ya Tanzania imeridhia maazimio mbalimbali ya kikanda
na kimataifa yanayolenga kutokomeza UKIMWI. Juhudi za taifa daima zimekuwa zinazingatia
kikamilifu mifano ya kuigwa ya Kitaifa na Kimataifa. Kwa hiyo mkakati huu umeitikia wito wa
Shirika la Umoja wa Mataifa linalo shughulikia UKIMWI (UNAIDS) wa kuharakisha makubaliano
ya kutokomeza UKIMWI ifikapo 2030 na taifa lingjitahidi kufikia malengo ya 90-90-90 ifikapo
mwaka 2020. Mkakati wa Afya wa Kimataifa wa Shirika la Afya Duniani kwa ajili ya VVU, Ugonjwa
wa Homa ya Ini, Mfuko wa Dunia wa kupambana na UKIMWI, Kifua Kikuu na Malaria ambao
umelenga katika kutokomeza UKIMWI, Kifua Kikuu na Malaria, Mkakati huu pia umezingatia
dhamira ya Tanzania katika utekelezaji wa Azimio la Umoja wa Mataifa kuhusu VWU na UKIMWI
wa mwaka 2015, Malengo ya Maendeleo Endelevu na Ajenda ya Umoja wa Nchi za Afrika ya
mwaka 2063. Tanzania itaendelea kufuatilia dhamira yake ya kufikia malengo haya (Kiambataisho
cha1).
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Sura ya 5:
Ugharimiaji Endelevu wa Mkakati wa
Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI

5.1. Hali ya Ugharimiaji wa Utafutaji wa Rasilimali

5.1.1 Maelezo ya Jumla

Wagharimiaji wakuu wa mwitikio wa taifa kwa VVU ni Serikali ya Tanzania na Wahisani. Uchanganuzi
wa ugharimiaji katika kipindi cha mwaka 2015 — 2017, unaonesha kuwa fedha za ndani zilikuwa
4.1% ya jumla ya ugharimiaji, Mfuko wa Dunia wa kupambana na UKIMWI, Kifua Kikuu na Malaria
ulichangia 15.8% wakati Mpango wa Dharura wa Rais wa Marekani wa Kupunguza Makali ya
UKIMWI (PEPFAR) ulichangia 39%. Takribani 1.1% ya fedha zinatoka kwa wabia wengine wa
maendeleo yakiwemo mashirika ya Umoja wa mataifa (0.5%), Serikali ya Kanada (0.3%) na sekta
binafsi (0.3%). Hali hii inaacha upungufu wa fedha wa 39.9%. Ni dhahiri kuwa mwitikio wa taifa
kwa VWU na UKIMWI kwa kiasi kikubwa unategemea fedha kutoka nje ya nchi.

lli kuwa na uendelevu na hata kuongeza mawanda ya huduma huhitajika juhudi za pamoja
kuongeza fedha za ugharimiaji kutoka ndani na nje ya nchi. lli kufikia lengo hili, Tanzania itahitaji
kujielekeza katika mkakati wa muda mrefu kwa ajili ya ugharimiaji endelevu wa mwitikio. Tayari
juhudi za kufanikisha lengo hili zimeanza kwa kuunda Mfuko wa Udhamini wa Kudhibiti UKIMWI
Tanzania. Hata hivyo, matarajio ya mfuko huo bado hayajafikiwa.

Katika kipindi cha utekelezaji wa Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI utaratibu wa
kufuatilia rasilimali utaimarishwa na utahakikisha kuwa fedha zote zilizotengwa kwa gjili ya VVU
na UKIMWI, kupitia Serikalini au moja kwa moja kutoka kwa wahisani kwenda kwa wabia wa
utekelezaji zinafuatiliwa ipasavyo kuhakikisha thamani ya fedha zilizowekezwa inapatikana.
Kimsingi mfumo huu utafuatilia rasilimali kutoka pande zote za mahitaji zikiwvamo wabia na wadau
wa maendeleo.

Tanzania pia itachunguza ni wapi manufaa ya kifedha yatapatikana kwa kutoa huduma zenye
ufanisi na zinazofaa zaidi. Sehemu ya mkakati huu ni kuwekeza kimkakati kwenye afua zenye
matokeo makubwa, kuandaa ushirikiano na sekta za maendeleo na hasa kuhakikisha kuwa sekta
za maendeleo zinajumuisha afua za VVU na UKIMWI kwenye mipango yao ya utekelezaji.

Ingawa mhimili mkuu wa utekelezaji wa mkakati endelevu ni rasilimali fedha, itakuwa pia muhimu
kupitia na kuimarisha maeneo mengine muhimu ili kusaidia uendelevu. Maeneo mawili haya
muhimu yanajumuisha uendelezaji wa mfumo wa miundo na rasilimali watu katika sekta ya afya.

Jumla ya mahitaji ya rasillimali kwa ajili ya mwitikio wa taifa katika kipindi cha mkakati huu

itakadiriwa kwa kutumia mtindo wa gharama za shughuli zinazotokana na shughuli zilizoelezwa
kwenye mpango wake wa utekelezaji.
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5.1.2 Mbinuya Programu

Tanzania itaandaa mkakati endelevu wa kifedha wa muda mrefu utakaojumuisha kuimarisha na
kupanua mawanda ya Mfuko wa Udhamini wa Kudhibiti UKIMWI Tanzania. Tanzania pia itazidisha
uhamasishaji wa Serikali na wahisani ili kuendelea kupata fedha za ndani na nje. Wadau pia
watatafuta maeneo ya utoaji wa huduma ambako matokeo yenye ufanisi yataweza kupatikana.

5.1.3 Mikakati ya Utekelezaji
i)  Kuandaa mkakati endelevu wa kifedha
i) Kuzidisha uhamasishaji na Serikali kuongeza ugharimiaji wa fedha za ndani ya nchi
i) Kuzidisha uhamasishaji na wahisani waliopo ili kuongeza viwango vya ugharimiaji
iv) Kuwa na hazina ya wahisani mbalimbali

Jedwali la 20: Viashirio vya Utafutaji Rasilimali

Maelezo kuhusu Taarifa ya awali Malengo ya muda kati na ya | Cha taarifa

kiashirio mwisho Na takwimu
Makadirio Mwaka 2020 2023

Matumizi ya ndani | Dola za NASA Dola za Dola za NASA

na nje ya nchi Marekani 2014/2015 | Marekani milioni | Marekani

kwenye afua za 485,296,049 1,160 milioni

VVU na UKIMWI 1,548

kiprogram na

vyanzo vya fedha

5.2. Mikakati ya Uendelevu

Zifuatazo ni baadhi ya taratibu bunifu za ugharimiaji endelevu zinazopendekezwa kufikiriwa wakati
wa utekelezaji wa Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI. Utafutaji wa fedha kwa kutumia
njia hizo utapitia kwenye mfuko wa Udhamini wa Kudhibiti UKIMWI Tanzania.

= Rasilimali za ndani ya Nchi: Kuzidisha uhamasishaiji ili kuongeza ugharimiaji wa ndani
ya nchi kutoka Serikali na sekta binafsi. Kwa upande wa sekta binafsi, Serikali inaweza
kufikiria motisha ya msamaha wa kodi kwa sekta binafsi.

= Ugharimiaji kutoka vyanzo vya nje ya nchi: Hivi sasa, mwitikio wa taifa unategemea
zaidi wahisani wa nje ya nchi. Ni muhimu sana kwa Tanzania kuendelea kushirikiana na
wahisani wa sasa wakati huohuo kupanua zaidi wigo wa wahisani hao ikiwemo mikakati
ya taasisi baina ya nchi na nchi, miongoni mwa nchi mbalimbali na sekta binafisi.

= Sekta Binafsi: Uwezo wa kupata fedha kutoka kwa sekta binafsi haujatumiwa ipasavyo,
na wala haujarasimishwa. Sekta binafsi inaweza kuchangia kwa njia mbalimbali kuanzia
misaada ya moja kwa moja, kugharimia program za VVU na UKIMWI mahali pa kazi, kutoa
ruzuku ya fedha kwa gjili ya mipango ya afya kwa wafanyakazi kwa bima ya kuchangia
gharama za huduma za afya pamoja na mfuko wa hifadhi ya jamii. Serikali ifikirie kutoa
motisha kwa taasisi binafsi kwa njia ya msamaha wa kodi kulingana na michango yao
kwenye utekelezaji wa afua za VVU na UKIMWI.
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Uunganishaji na Ujumuishaji VVU: Ujumuishaji wa afua za VWU na UKIMWI
ukisimamiwa vizuri ni mkakati mzuri wa ugharimiaji VVU kwa kutumia ujumuishaji katika
mipango ya kisekta, Afua za VVU na UKIMWI mahali pa kazi zilizofanyiwa uthamini kwenye
mpango mkakati wa jumla wa sekta unaotoa fursa ya kupeleka afua hizo kugharimiwa
kwa kutumia bajeti za sekta husika. Katika baadhi ya nchi nyingine, program za VWU
na UKIMWI mahali pa kazi zimeunganishwa na kugharimiwa kama sehemu program ya
Afya na Ustawi. Nchi nyingine zimetenga sehemu ya bajeti ya kawaida ya nchi kwa ajili
ya WU na UKIMWI. Kuimarisha mkakati huu kuna haja ya kupitia matokeo ya jitihada
zinazohusiana na za sasa.

Kwa muktadha wa ujumuishaji VWU wa nje, sekta zinatakiwa kuendesha thathimini ya
athari ya mazingira na jamii itakayojumuisha VVU na UKIMWI kwenye miradi yote mikubwa
ya maendeleo. Sekta hizo zitatumia mapendekezo ya ripoti ya tathimini ya athari ya
mazingira na jamii kujumuisha kwenye bajeti za mradi kwa gjili ya kutekeleza mwitikio wa
VWU na UKIMWI. Mapitio ya jitihada zilizopo yatakuwa muhimu kuchukua na kusambaza
kanuni na taratibua bora zinazojiokeza.

Ushuru wa Huduma: Kuna maeneo mengine ya utoaji huduma ambapo kiasi kidogo
cha ada kinaweza kutozwa ili kupata fedha kwa ajili ya afua za VVU na UKIMWI. Maeneo
hayo ni pamoja na tiketi za ndege, leseni za magari na ada za hoteli na nyumba za kulala
wageni, nyingine ni pamoja na kuongeza muda wa pasipoti, vitambulisho vya taifa na
nyingine.

Ushuru kwenye huduma zenye uhitaji mkubwa: Kutoza ushuru kidogo kwa huduma
au bidhaa zinazotumiwa kila siku kama vile maji na umeme. Mwaka 2017 ulianzishwa
ushuru kidogo kwenye petrol, dizeli na mafuta ya taa. Ushuru kwenye bidhaa unaweza
kuunganishwa kwenye kodi ya ongezeko la thamani.

Kodi za madhali (hutozwa kwenye bidhaa zenye madhara): Kodi hii inatozwa
kwenye bidhaa zenye kusababisha madhara katika maisha au kusababisha ugonjwa.
Bidhaa hizo ni pamoja na tumbaku, pombe, sukari na chumvi. Bidhaa hizi za matumizi
ya kila siku, zinahusishwa na saratani, mienendo hatarishi, kisukari na kolestro. Asilimia
10 ya gharama za matibabu duniani zinahusiana na maradhi yanayohusishwa na bidhaa
hizo. Hatimaye, kutoza kodi kutakusanya fedha zitakazosaidia kinga na matibabu. Kodi
kama hizo si mpya kabisa kwa sababu nchi nyingi duniani tayari zinatoza ushuru kwenye
bidhaa hizo. Kwa kawaida kodi hizo zinatozwa kwenye idadi, thamani na bei ya mlaji.
Kodi za madhara hunufaisha pande zote kwa sababu zimebainika kusaidia kupungua
kwa mienendo hatarishi kwa afya. Hata hivyo, malalamiko kuhusu kodi hizo ni pamoja
na kuwa na uwezekano mkubwa wa kuongezeka kiwango cha biashara ya magendo au
uzalishaji wa bidhaa usio rasmi na hiyo kuwa na uwezekano pia wa kuwaathiri watumiaji
wenye kipato kidogo.

Hatifungani zenye manufaa kwa Jamii: Hatifungani zenye manufaa kwa jamii zinalenga
uwekezaji katika program zinazoleta matokeo makubwa kwa jamii na hivyo kunufaisha
mkakati wa kudhibiti VVU. Mwekezaji (kwa mfano mhisani au shirika la sekta binafsi)
anamlipa fedha kabla mtoa huduma anayeshughulikia programu (mara nyingi ni shirika
lisilo la kiserikali).
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Iwapo matokeo yaliyokubaliwa kabla ya kutekeleza program yamefikiwa mlipajiwa matokeo
hayo (ambaye kwa kawaida ni Serikali au mhisani) anerejesha fedha za uwekezaji, wakati
mwingine na riba. Wakati mwingine mifuko au mashirika ya hisani yanaweza kudhamini
hati fungani zenye manufaa kwa jamii zote au sehemu yake, ili kutoa usalama zaidi kwa
mwekezaji.

= Ushuru wa kubadili fedha za kigeni: Ushuru huu Unatozwa kwenye miamala yote
inayohusisha kubadili fedha za kigeni au ununuzi wa huduma au bidhaa. Katika miamala
yote ya fedha za kigeni inayofanyika kupitia benki au kwenye maduka ya kubadili fedha,
ushuru huo una uwezo mkubwa wa kukusanya fedha nyingi hata kama ushuru huo
unakokotolewa kwa kiwango kidogo cha 0.5%.

= Dhamana za Diaspora: Sababu kuu ya msingi ya utaratibu huu ni kwamba diaspora
ananunuliwa dhamana/hati fungani zinazotolewa na nchi yao walikotoka zenye punguzo la
kizalendo, maana yake ni kwamba hawatozi ada kubwa kama inavyotakiwa kwenye soko.
Dhama za Diaspora zina hali ya uhisani kwa sababu motisha ya kununua haikuhusishwa
kabisa na kupata faida ya fedha. Wakati huo huo haziendi zaidi ya uhisani wa kizalendo
kwa sababu zinawawezesha uwiano wa uhisani huu kuwa chombo cha uhisani wa muda
mrefu chenye uwezo wa kuanzisha kiasi kikubwa cha mtaji unaohitajika kwa uwekezaji
huo.

Kwa mfano India inatoa aina mbalimbali za dhamana/hati fungani zilizokusudiwa na
kuelekezwa kwa diaspora kukusanya zaidi ya jumla ya Dola za Marekani bilioni 11.
Utaratibu huo unatoa nyenzo ya chanzo cha uhakika cha fedha kwa njia rahisi zaidi.

= Ushuru wa utalii: Tanzania inaweza kufikiria kutoza ushuru kidogo kwa watalii wote wa
ndani na nje ya nchi — sawa na ushuru wa sasa wa mafunzo ya ukarimu unaokusanywa
na hoteli zote za kitalii baada ya kuuza chakula. Ushuru huo unaweza kutofautishwa
baina ya watalii wa ndani na wa nje ya nchi.

=  Simu za mkononi: Matumizi ya simu za mkononi yameongezeka sana katika kipindi cha
miaka kumi iliyopita na yamebadili namna ya mawasilano ya simu au kufanya miamala
ya biashara. Kuweka kiasi kidogo cha ushuru kwenye matumizi ya simu za mkononi
kutakusanya kiasi kikubwa cha fedha. Ushuru huo unafaa zaidi kutozwa katika vituo
vya kuuza muda wa maongezi. Kodi za simu za mkononi zinaweza ama kusababisha
kupunguza kiwango cha faida au kuongeza bei kwa mtumiaji. Uzoefu kutoka nchi
mojawapo umeonesha ongezeko la bei kabla ya ushindani baina ya watoa huduma
liliwashinikiza kupunguza bei na kuathiri kiwango cha faida.

= Madeni kwa Afya: Programu hii ilizinduliwa mwaka 2007 na Mfuko wa Dunia wa
Kupambana na UKIMWI, Kfua Kikuu na Malaria ili kupata rasilimali za ndani kwa ajili ya
kugharimia huduma za afya kwa kutumia kubadilishana madeni. lli kunufaika na program
hii nchi inaweza kusamehewa kulipa sehemu ya deni lao la nje ya nchi kwa sharti kwamba
inawekeza kiasi kilichokubaliwa kwenye mfumo wake wa afya kwa kutumia Mfuko wa
Dunia. Hadi sasa, makubaliano ya kubadilishana madeni yamefikia takribani Euro 170
milioni yanayohusu Australia na Ujerumani kwa upande wa mkopeshaiji, Ivory Coast,
Misri, Ethiopia, Indonesia na Pakistani kwa upande wa mnufaika.
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Jitihada za Ugharimiaji Endelevu: Jitihada hii inasimamiwa na Shirika la Marekani la
Maendeleo ya Kimataifa katika kuisaidia Tanzania kutafuta na kusimamia rasilimali za
ndani mwaka 2014, Mpango wa Dharura wa Rais wa Marekani wa Kupunguza makali
ya UKIMWI ulitenga Dola za Marekani milioni 63.5, zilipwe katika kipindi cha miaka mingi
kwa kutumia jitihada za Ugharimiaji Endelevu kusaidia juhudi zinazoendelea kutafuta na
kusimamia rasilimali zao wenyewe kukabili mahitaji ya WAVIU. lli kukidhi mahitaji haya,
Shirika la Marekani la Maendeleo ya Kimataifa liliongoza uratibu na utekelezaji wa jitihada
hizo kwa ajili ya mfuko wa Dharura wa Rais wa Marekani wa wa Kupunguza makali ya
UKIMWI, kwa kutumia jukumu shirikishi la kifedha na Serikali ya nchi mwenyeji.

Ugharimiaji Jumuishi: Fedha za ugharimiaji jumuishi zinajumuisha fedha za ruzuku na
mtaji wa sekta binafsi kama vile mikopo kwa ajili ya uwekezaji wa Serikali kwenye afya
kuhakikisha kuachana na misaada ya wahisani na kuelekea utekelezaji unaotekelezwa
chini ya programu za afya zinazogharimiwa na Serikali. Mikopo ya fedha za ugharimiaji
jumuishi kawaida huwa ni ya kipindi cha muda mrefu na yenye masharti nafuu, ili
kuziwezesha Serikali kusambaza ruzuku kwa muda huo. Taasisi wabia zinazokopesha
zinaweza kupanua huduma zao na kujumuisha miradi ya afya kwa kutumia dhana ya Mfuko
wa Dunia inayojumuisha ufuatiliaji na tathmini wa karibu kuhusu ubora wa utekelezaiji
wa programu, taratibu za kudhibiti vihatarishi vya utekelezaji, na kulenga katika kupata
matokeo makubwa. Mfuko wa Dunia unaainisha wabia wa kuchanganua matokeo ya
utekelezaji wao kupitia ugharimiaji jumuishi na hatimaye kujifunza kupitia dhana za aina
hiyo. Kwa mfano, kupitia program isiyogharimiwa inayolenga ubora, ambazo inakosa
fedha za kutosha. Mfuko wa Dunia hupeleka orodha ya program hizi kwenye Mfuko
wa Maisha utaratibu uaooungwa mkono na Bill & Melinda Gates Foundation na Islamic
Develompment Bank inayotoa mikopo yenye riba nafuu kwa kupitia ruzuku pamoja na
mikopo nafuu.
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Sura ya 6:
Kuimarisha Mifumo ya Afya na Jamii

Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI uanasisitiza kujengea uwezo mifumo ya Afya
na Jamii kwa ajili ya utekelezaji wa afua za VWU na UKIMWI. Juhudi za kuimarisha mifumo ya
afya ziinazingatia mihimili sita ya shirika la Afya Duniani. Hali kadhalika, uimarishaji, mifumo ya
kijamii inasimamiwa na mwongozo wa Mfuko wa Dunia Unaoshughulikia UKIMWI, Kifua Kikuu
na Malaria.

6.1 Mifumo ya Afya Imara na Endelevu

Mifumo imara ya afya ni muhimu katika kuhakikisha upatikanaji, upataji na utumiaji endelevu wa
huduma bora na jumuishi za VVU na UKIMWI. Mifumo imara ya afya, husaidia uunganishaji wa
huduma za VWU na UKIMWI na huduma pana za matunzo na kujumuishwa kwenye programu za
sekta. Mifumo imara ya afya inayofanya kazi kwa ukamilifu huhakikisha upatikanaji wa dawa na
vifaa tiba, vile vile huboresha utoaji huduma wenye ufanisi na tija.

Kielelezo cha 7: Muundo wa uimarishaji wa mifumo ya Afya

VIJENZI VYA MFUMO MALENGO/MATOKEO YA JUMLA

WIGO WA UPATIKANAJI
WA HUDUMA

==

UBORA NA USALAMA

Chanzo: Strengthening Health Systems to Improve Health Outcomes: WHO Framework for Action

6.1.1 Mbinu ya Programu

Mkakati wa Nne wa Taifa wa kudhibiti UKIMWI utahamasisha kuwepo kwa uimarishaji wa mifumo
ya afya kwa jumla na kuweka msisitizo kwenye uimarishaji wa usimamizi wa taarifa za kimkakati,
rasilimali watu kwa ajili ya afya (utoshelevu, stadi na uwezo) uwezo wa kitaasisi (mfumo wa
uendeshaji, rasilimali fedha na tekinolojia), utoaji huduma na ugharimiaji endelevu. Ni muhimu
kuwa uimarishaji wa mifumo ya Afya unaweza kuandaa taarifa na takwimu muhimu za kimkakati
zitakazosaidia uchaguzi na kufanya uamuzi wa mwitikio wa taifa kuhusu ni wapi pa kuwekeza
zaidi.
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6.1.2 Mikakati ya Utekelezaji
Mikakati ifuatayo itatumika kuimarisha mifumo ya afya

Jedwali la 21: Mikakati ya kuimarisha mifumo ya Afya

Eneo lengwa

Mikakati

1.

Kuimarisha
rasilimali watu
kwa ajili ya afya

Kupitia uwezo wa rasilimali watu kwa ajili ya afya kwa kulenga zaidi
kutambua utoshelevu, stadi na uwezo wa kusaidia utekelezaji wa
Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI

(utoshelevu, (i) Uandaaji na utekelezaji wa mpango jumuishi wa kujenga uwezo

stadi na wa rasilimali watu wa afya na uimarishaji

uwezo) (iii) Kuandaa mfumo wa kutoa ushauri na usimamizi saidizi uliopo
(hasa katika ngazi ya jamii)

(iv) Kuharakisha utekelezaji wa sera ya “kubadilishana majukumu”
utaratibu ubia baina ya Sekta ya umma na binafsi, kupanua hazina
ya utaalamu kwa kuwashirikisha wataalamu wa sekta binafsi

2. Kuimarisha (i) Kuimarisha uwezo wa kitaifa katika usimamizi wa taarifa za
usimamizi kimkakati na maarifa
wa taarifa (ii) Kuimarisha na kuwianisha mifumo ya ufuatiliaji na tathimini iliyopo
za kimkakati ili kusaidia ukusanyaji wa taarifa na takwimu bora, uchanganuzi,
za VWU na usambazaji, utumiaji na mrejesho.
UKIMWI, (iii) Kuanzisha kanzidata kwa gjili ya takwimu za VVU na UKIMWI
takwimu na
maarifa

3. Kuimarisha 0] Kuimarisha uunganishaji wa jamii na vituo vya huduma za afya
mifumo ya (i) Kupitia na kuimarisha utaratibu wa utoaji huduma kwa kuzingatia
utoaji huduma muktadha wa afya na mifumo ya jamii

4. Kujenga uwezo | (i) Kupitia na kuimarisha mifumo ya kutoa huduma
taasisi kutoa | (i) Kuimarisha mifumo ya jamii itakayopelekea utoaji wa huduma bora
huduma (iii) Kuimarisha uwezo wa ufuatiliaji na tathimini katika ngazi zote za

mwitikio

(iv) Kupitia na kuimarisha usimamizi wa mifumo ya ununuzi na ugavi,
kuimarisha uwezo wa vyombo vya uratibu katika kuhakikisha
utawala bora

5. Uongozi na 0] Kuimarisha uwezo wa viongozi wa jamii, dini na kisiasa kwa ajili ya
Utawala ufanisi katika mwitikio wa taifa wa kudhibiti UKIMWI

(i) Kufundisha kamati za uratibu kuhusu stadi za utawala, uongozi na

usimamizi
6. Ugharamiaji 0] Kuharakisha mikakati ya kutafuta rasilimali
endelevu (i) Kuandaa na kutekeleza mkakati wa ugharimiaji endelevu wa afua

za VWU na UKIMWI
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6.2 Kuimarisha Mifumo ya Jamii

6.2.1 Maelezo ya Jumla

Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI umetumia mbinu ya uimarishaji mifumo ya Jamii
katika kuhamasisha, kuimarisha na kuendeleza jamii zinazoratibiwa na asasi za kijamii kwa
kuzingatia miundo iliyopo. Mifumo ya jamii itachangia uendelezaji na uboreshaji wa maarifa na
upataji wa huduma bora za afya. Ni katika kupitia miundo ya kijamii, wanajamii na asasi za kijamii
wanashirikiana kuratibu na kupata ufumbuzi wa matatizo yao.

Uimarishaji wa mifumo ya jamii unakusudia kuongeza uhusishaji wa jamii, ushirikishaji na uongozi
katika kusaidia afua za jamii na zinazoongozwa na jamii kudhibiti VVU na UKIMWI. Mbinu ya
uimarishaji wa mifumo inahamasisha kuendeleza jamii zenye uwezo na zilizoratibiwa na jamii na
mashirika ya kijamii, vikundi na miundo ya jamii. Mfumo wa jamii unaofanya kazi utawezesha
jamii kuanzisha miitikio ya maeneo yao kubadili mazingira hatarishi kuleta mabadiliko mazuri kwa
kushughulikia vikwazo muhimu ikiwemo mila na desturi potofu, imani za kidini na kitamaduni
zinazosababisha mienendo hatarishi. Mifumo ya jamii pia itawezesha uhamasishaji jamii endelevu
na uhusishaji wa makundi maalumu na yaliyoko katika mazingira hatarishi.

Mifumo imara itasaidia jamii kushughulikia masuala ya unyanyasaji wa kijinsia /unyanyasaiji
unaofanywa na mwenza, ukosevu wa usawa wa Kijinsia, ulevi na matumizi ya dawa za kulevya,
unyanyapaa na ubaguzi na mengineyo. Jamii zilizowezeshwa zitaweza kubuni, kutoa na kuendeleza
ufumbuzi wa matatizo ya jamii.

Jamii katika mikoa na wilaya zote wanahamasishwa na kujipanga wenyewe kwenye vikundi kazi
vya jamii, vikundi saidizi vya WAVIU na katika aina yingine za mashirika ya kijamii. Katika baadhi ya
mikoa zina kamati za kudhibiti UKIMWI zinazofanya kazi katika mamlaka za Serikali za mtaa, kata,

wachache na wengine wa Kujitolea.  Miongoni mwa asasi hizi hazina uzoefu wa kutosha na
mifumo ya kupata rasilimali zitakazo imarisha mifumo yao ya usimamizi na hivyo kuboresha ufanisi
wa uendeshaji na utekelezaji wao katika kutoa huduma za VVU na UKIMWI.

Serikali inatambua uwezo wa ushiriki wa jamii na uhusika wao katika kuzidisha mwitikio wa taifa.
Jitihada mbalimbali zimeanzishwa au kuendelea kusaidia na kuimarisha juhudi zao kupitia Serikali
na wadau wa maendeleo kama Mpango wa Dharura wa Rais wa Marekani wa kupunguza makali
ya UKIMWI pamoja na Mfuko wa Dunia unaoshughulikia UKIMWI, Kifua Kikuu na Malaria.

6.2.2 Mbinu ya Programu

Mikakati ya kuimarisha mifumo ya jamii itaweka kipaumbele cha fedha za kutosha na endelevu
kwa jitihada za jamii na si fedha kwa ajili ya shughuli za miradi mahususi na huduma tu bali pia
fedha za kutosha kwenye maeneo makuu kuhakikisha uimara wa kitaasisi kwa ajili ya shughuli na
mitandao, ubia na uratibu. Hii ni pamoja na uendelezaji wa stadi/ujenzi katika uhamasishaji wa
jamii, utoaji wa huduma, uhamasishaji, ufuatiliaji na rufaa zitakazosaidia ufuasi wa wateja kwenye
huduma za VVU na UKIMWI.
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Jedwali la 22: Mikakati ya Kuimarisha Mifumo ya Jamii

Kipengele

Ufafanuzi wa Vipengele

1.

Mazingira wezeshi na

Ushirikishaji wa jami na uhamasishaji kwa ajili ya uboreshaji

Upangaji mipango

uhamasishaji mazingira sera, sheria, utawala na sababu za kijamii zinazoathiri
utumiaji wa huduma za afya
2. Mitandao ya  kijamii,| Kuwezesha shughuli zenye tija na ufanisi katika utoaji wa huduma
uunganisho, ubia na| na uhamasishaji kwa ajili ya upataji wa rasilimali za kutosha
uratibu zitakazopelekea matokeo makubwa pamoja na ushirikiano na
uratibu mzuri wa afua za UKIMWI
3. Rasilimali na kujenga| Kujumuisha rasilimali watu wenye taaluma inayohitajika na
uwezo uwezo wa kitaasisi, msaada wa fedha na vifaa (miundombinu,
taarifa, bidhaa muhimu zikivemo za kitabibu na bidhaa nyingine
na tekinolojia)
4. Shughuli za kiamii na| Kufikiwa kwa wale wote wenye uhitaji wa huduma kwa kuzingatia
utoaji wa huduma uthibitisho wa tathimini ya jamii kuhusu rasilimali na mahitaji.
5. Kuimarisha taasisi na| Kuimarisha usimamizi, uwajibikaji na uongozi kwa mashirika na
uongozi mifumo ya kijamii.
6. Ufuatiliaji na Tathimini na| Kuimarisha mifumo ya ufuatiliaji na tathimini kwa kuzingatia

tathimini ya hali halisi na kujenga uthibitisho kupitia tafiti katika
kujifunza, kupanga na usimamizi wa maarifa.

Imechukuliwa kutoka CSS Framework, Colobal Lend, 2010
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Suraya?7:
Ufuatiliaji, Tathmini na Utafiti

7.1. Uchambuzi wa Hali Halisi

Ufuatiliagji na tathmini wa mwitikio wa taifa wa sekta mbalimbali umezingatia mpango wa Taifa
wa ufuatiligji na tathmini. Kwa mkakati wa kwanza na wa pili wa Taifa wa kudhibiti UKIMWI,
mpango wa ufuatiliaji na tathmini ulilenga zaidi katika uanzishaji wa miundo, kujenga uwezo kwa
kuwafunza watumishi halafu kusanifu na kutengeneza mifumo ya ufuatiliaji na tathmini pamoja
na zana zitakazotumika katika kuzalisha taarifa ya kimkakati kwa ajili ya afua za VVU na UKIMWI.

Kwa kutumia mfumo wa ufuatiliaji na tathmini kwa ajili ya mkakati wa Tatu wa Taifa wa kudhibiti
UKIMWI wa mwaka 2013/14 - 2017/18 wadau waliendelea kuboresha ukusanyaji wa taarifa na
takwimu na zana za utoaji taarifa, kurekebisha miundo kwa ajili ya kufanya majukumu mbalimbali
ya ufuatiligji na tahmini pamoja na kujenga uwezo wa rasilimali watu kwa agjili ya ufuatiliaji na
tathmini. Katika kipindi cha mkakati wa Tatu wa Taifa, msukumo wa upangaji program unaozingatia
uthibitisho na taarifa za kimkakati zimeendelea kuongezeka miongoni mwa wadau na kwa hiyo
kulikuwa na fedha zaidi na rasilimali watu zilizokusanywa kwa ajili ya kufanya kazi ya ufuatiliaji na
tathmini ya VWU na UKIMWI. Hata hivyo rasilimali zilizotafutwa bado hazikutosheleza mahitaji
ya kazi ya ufuatiliaji na tathmini kutekelezwa nchini. Programu za mafunzo kuhusu ufuatiliaji na
tathmini zilielekezwa zaidi katika kuwajengea uwezo wafanyakazi mbalimbali nchini na pia katika
ngazi za kimataifa.

Mifumo ya ufuatiliaji wa kawaida wa matokeo ya afua za kudhibiti UKIMWI zisizo za kitabibu
Tanzania (TOMSHA) na MTUHA kwa Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia na wazee
ilikuwa inafanyakazi ya kuzalisha taarifa na takwimu za udhibiti wa VWU na UKIMWI. Vilevile
mfumo wa utafiti na uchunguzi unaofanyakazi ulikuwapo na kuzalisha taarifa za kimkakati kuhusu
WU na UKIMWI kwa kutumia utafiti wa viashirio cha VWU/UKIMWI (THIS) na Utafiti wa Afya na
Demografia Tanzania, (TDHS). Utafiti Jumuishi wa Tabia ya Tiba (THIA) kwa makundi maalum
na Utafiti wa unyanyapaa na nyinginezo. Teknolojia na ubunifu vitatumika katika ufuatiliaji na
tathmini na ukusanyaji wa mrejesho kwenye mfumo wa usimamizi wa Taarifa za afya (MTUHA)
na wadau wengine ikiwemo; kuboresha masijala za vituo vya kutolea huduma za afya, Mfumo wa
Kielektroniki wa Kutolea Taarifa ya Magonjwa ya Mlipuko (elDSR) na utafiti na utoaji taarifa kwa njia
ya simu za mkononi. Katika ngazi ya halmashauri, hospitali na vituo vya kutolea huduma za afya
zimeunganishwa na mfumo wa MTUHA na TOMSHA ambayo hurekodi taarifa moja kwa moja
kwenye mifumo ya kielektroniki.

Licha ya upungufu wa fedha ambao ulirudisha nyuma uendeshaji wa mfumo wa ufuatiliaji na
tathmini. Mambo mawili makubwa yameendelea kuwa kikwazo katika ufanyaji kazi wa mfumo
wa ufuatiliaji na tathmini wa VVU na UKIMWI. Tatizo la kwanza lilikuwa haja ya kubadili desturi
na mtindo wa kufanyakazi na wadau ili wafurahie na kufuata kikamilifu taratibu za utoaji taarifa na
kuendelea kutumia taarifa za kimkakati kwa gjili ya sera, upangaji program na ufanyaji uamuzi.
Katika utaratibu wa zamani, haikuwa rahisi kuwalazimisha watoa huduma na watekelezaji kutoa
na kutumia taarifa na takwimu. Tatizo la pili ni changamoto za kimiundombinu kama vile umbali
wa kijiografia kuchukua fomu za taarifa, na unganishaji wa intaneti vilivyoathiri utoaji taarifa kwa
wakati na mara kwa mara kwenye mfumo.

Mfumo wa ufuatiligji na Tathmini pia ulikuwa na baadhi ya upungufu wa ndani kama ifuatavyo:

Watekelezaji wanaotoa taarifa kwa TOMSHA na baadhi ya vituo vya kutolea huduma za afya
bado wanatoa taarifa kwa kutumia karatasi, hata hivyo zana hizi mara nyingi zinakwisha kutokana
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na ukosefu wa fedha za uchapaji, kupungua kwa fedha pia kumesababisha ukaguzi wa taarifa
na takwimu usiofuata ratiba maalum na watumishi kuacha kazi ili katafuta masilahi bora; taarifa za
utafiti wa VVU na UKIMWI kutosambazwa kwa ukamilifu na kutumika ipasavyo kwa ajili ya kupanga
mipango na ufanyaji maamuzi sahihi; hakukuwa na taarifa za kutosha kuhusu ubora, usambazaji
na huduma rafiki zitolewazo kwa makundi maalumu na yaliyopo katika mazingira hatarishi. Baadhi
ya kanzi data za mamlaka za serikali za Mtaa na Wizara, Idara na wakala zilikuwa hazifanyi kazi
kwa ukamilifu na mifumo ya taarifa ilikuwa haikuunganishwa.

7.2. Mkakati wa Ufuatiliaji, Tathmini na Utafiti

7.2.1. Ufuatiliaji wa Kawaida wa Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI
Mifumo mikuu ya taarifa itakayokusanya taarifa na takwimu za ufuatiliaji wa kawaida
kwa ajili ya Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI  ni MTUHA kwa kutumia
DHIS 2, TOMSHA, EMIS na NACOPHA MIS. TOMSHA inakusanya taarifa na takwimu
za ufuatiligji wa kawaida kwa sekta nyingine zaidi ya afya, wakati MTUHA imechanganya
taarifa na tawkimu za sekta ya afya kuhusu upimaji wa VVU, zikiwemo; vituo vya ushauri
nasihi na tiba, utoaji dawa, zana tiba, mifumo ya ununuzi na usambazaji wa dawa,
kondomu na Kinga ya VVU toka kwa Mama kwenda kwa Mtoto.

Watoa huduma za VVU wanaoripoti kwa mifumo hii ya ufuatiliaji wapo kwenye vituo vya
kutolea huduma za afya, jamii, shule na mitandao ya WAVIU. Kwa kuwa mfumo wa kuripoti
kwa kutumia karatasi haukufanya kazi vizuri kutokana na ukosefu wa fedha, katika kipindli
cha mkakati wa Nne wa Taifa wa kudhibiti UKIMWI, mifumo hii ya ufuatiliaji wa kawaida
itahuishwa ili kuwawezesha watoa huduma wote katika vituo vya kutolea huduma za
afya, jamii, shule na konga za WAVIU kutoa taarifa kwenye mfumo wa kielektroniki.
Utoaji taarifa wa moja kwa moja unaofanywa na wilaya umethibitika kufanyakazi, zenye
manufaa na gharama nafuu. Mfumo wa utoaji taarifa wa moja kwa moja wa kielektroniki
utaambatana na kazi nyingi za uhakiki wa ubora wa takwimu zilizomo ndani ya mifumo.
Inatarajiwa kuwa utoaji taarifa kielektroniki utakaofanywa na watekelezaji utaongeza
viwango vya utogji taarifa na hivyo ufanyaji kazi wa mfumo utaimarika.

Jedwali la 23: Kiashirio cha Ufuatiliaji na Tathmini

Maelezo kuhusu Taarifa ya awali Malengo ya muda wa| Chanzo cha

kiashirio kati na mwisho taarifa na
Makadirio Mwaka 2020 |2023 takwimu

Uwiano wa 0 2018 40% 100% HMIS, BEST,

watoa huduma NACOPHA,

wanaowasilisha taarifa MOL, LGMD.

kwa wakati kwa

mujibu wa kanuni na

miongozo ya Taifa.

7.2.2. Tathmini na Mapitio
Mkakati wa Nne wa Taifa wa kudhibiti UKIMWI utafanyiwaa tathmini na mapitio wakati wa
kipindi cha utekelezaji wake. Mwaka 2020 yatafanyika mapitio ya muda wa kati kupima
maendeleo ya utekelezaji kubainisha upungufu na changamoto na kupendekeza hatua
za kuimarisha awamu iliyobaki ya utekelezaji wa mkakati huu. Mwaka 2023 utakuwa
mwisho wa utekelezaji wa mkakati huu kwa hiyo, kutafanyika tathmini ya mwisho
ilikupima malengo yaliyokusudiwa. Kila mwaka, tathmini ya ndani ya utendaji itafanywa
na wadau kwa pamoja ili kupima mwenendo wa utekelezaji wa a programu ya UKIMWI.
Teknolojia na ubunifu kama vile arafa (sms) na aina nyingine za mitandao ya mawasiliano
ya jamii itatumika kupata mrejesho kutoka kwa WAVIU na makundi maalumu yaliyoko
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katika mazingira hatarishi kwa masuala yanayohusu upatikanaji wa huduma rafiki katika
kumtosheleza mwananchi ipasavyo na huduma zinazotolewa.

7.2.3. Uchunguzi na Utafiti

Mkakati wa Nne wa Taifa wa kudhibiti UKIMWI, utaendeleza mifumo ya utafiti na uchunguzi
ili kutoa taarifa za kimakakati kwa ajili ya kutathmini matokeo, manufaa na maendeleo ya
afua za VWU. Tafiti mahsusi zinazohusu VWU na UKINMWI ni pamoja na utafiti wa Afya na
Demografia wa Tanzania uliofanywa mara ya mwisho 2015/16; Utafiti wa viashirio cha
VWU/UKIMWI Tanzania uliofanywa mara ya mwisho mwaka 2016/17; Utafiti wa mahali pa
kazi unaopangwa kufanywa mwaka 2018/19; Utafiti wa faharasa ya unyanyapaa wa 2013.
Uchunguzi wa Ufuatiligji wa Kiabaiologia na Kitabibu kwa makundi maalum uliyofanywa
mara ya mwisho mwaka 2015/16; Mapitio ya Matumizi ya Umma ya kila Mwaka (PER)
na Tathmini ya Taifa ya Matumizi ya fedha katika afua za UKIMWI (NASA), Ajenda ya Tafiti
na Tathmini itapitiwa na kuhuishwa kila mwaka kujazia upungufu wa taarifa inayotakiwa
kwa ajili ya kupanga program ya VVU na UKIMWI. Baadhi ya tafiti zilizopangwa kwa
ajili ya kipindi cha mkakati wa Nne wa Taifa wa kudhibiti UKIMWI ni pamoja na; Athari
ya program za ulinzi wa jamii kuhusu kuenea na athari za VVU; gharama na mzigo wa
PMTCT kwa wanaume; na ushirikishaji wa wanaume katika huduma za VVU pamoja na
utafiti kuhusu uzoefu wa jamii katika mapambano dhidi ya UKIMWI.

7.2.4. Usimamizi wa Taarifa na Takwimu

Taarifa na Takwimu zinazohusiana na mkakati wa Taifa wa kudhibiti UKIMWI zitahifadhiwa
kwenye kanzi data mbalimbali zilizofungamanishwa kwenye MTUHA, TOMSHA, EMIS na
NACOPHA-MIS. Kanzi data ya utafiti pia itaanzishwa itakayotunza taarifa zote za utafiti
nchini Tanzania. Tume ya kudhibiti UKIMWI Tanzania itatoa rasilimali watu na teknolojia
kuhakikisha kuwa kanzi data zote zinazokusanya taarifa za VVU katika halmshauri na
ndani ya Wizara, Idara na wakala zinafanyakazi. Aidha juhudi zitafanywa kote kuwianisha
vipengele vya taarifa na takwimu vinavyoripotiwa, kuviunganisha na kuvijumuisha na
MTUHA, TOMSHA, EMIS na NACOPHA-MIS ili kuhakikisha taarifa na takwimu muhimu
za WU na UKIMWI zitaweza kupatikana pale zinapohitajika na kushirikishwa miongoni
mwa mifumo mikuu ya taarifa.

Mkakati wa Nne wa Taifa wa kudhibiti UKIMWI pia utatumia mbinu nyingine za kusimamia
na kuwasilisha taarifa na takwimu zikiwemo; mfumo wa Spekrum wa UNAIDS unaochukua
taarifa na tawkimu na kuzichanganua ili kuwasilisha na kubashiri matukio ya maambukizo,
muelekeo wa malengo na kuchanganua uwekezaji wa fedha; mfumo shirikishi wa CBMS
unaotumiwa na Wizara, Idara na Taasisi za umma katika kuandaa mipango na bajeti na
kutoa taarifa, mfumo wa EPICOR unaotumiwa na Serikali kuu na halmashauri za wilaya
kwa ajili ya kufanya malipo. Mfumo wa PLANREP unayotumiwa na Mamlaka za Serikali
za mitaa kwa ajili ya kupanga kazi na kuandaa taarifa.

7.2.5. Usambazaji na Matumizi ya Taarifa za Kimkakati

Madhumuni ya jumla ya mfumo wa ufuatiliaji na tathmini ni kuhakikisha kuwa inazalisha
taarifa ya kimkakati itakayotumiwa kufanya uamuzi bora na wenye kueleweka wakati wa
kubuni, kutekeleza na kutenga rasilimali, kutunga sera na kazi nyingine zozote. Taarifa
ya kimkakati itarikodiwa/ kuandikwa na kufungashwa kwenye nyenzo za taarifa kwa ajili
ya mwitikio wa kudhibiti VWU na UKIMWI, kama vile; Taarifa ya mwaka ya mwitikio wa
kudhibiti VWU na UKIMWI, na kijarida cha mwaka cha mwitikio wa kudhibiti UKIMWI.
Nyenzo hizi za taarifa zitasambazwa kwa matumizi ya wadau katika kufanya uamuzi kwa
njia ya; Tovuti ya Tume ya kudhibiti UKIMWI na tovuti nyingine, usambazaji kwa kutumia
vyombo vya mawasiliano ya umma na mitandao ya kijamii. Pia ubunifu uliothibitishwa
kufanya kazi kama vile kazi za kuweka alama, kuunda dashbodi na mbinu ya malipo kwa
kuzingatia utendaji zitachunguzwa na kutumika ili kuhamasisha usambazaji wa taarifa na
takwimu kwa matumizi ya Taifa.
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7.2.6.

Ugharimiaji Endelevu wa Ufuatiliaji na Tathmini

Ingawa rasilimali watu, rasilimali fedha na teknolojia zimetumika kwa kipindi kirefu kwa
ajili ya ufuatiliaji na tathmini, bado kuna baadhi ya upungufu katika ngazi za Mamlaka za
Serikali za Mitaa, hasa katika utoaji wa taarifa za huduma pamoja na usimamizi na uhakiki
wa ubora wa taarifa na takwimu. Njia bunifu za kupata rasilimali kwa ajili ya ufuatiliaji
na tathmini zitatumika wakati wa kipindi cha utekelezaji wa mkakati huu. Katika ngazi
ya mamlaka za Serikali za mtaa, kila halmashauri itapewa jukumu la kutafuta rasilimali
fedha kutoka vyanzo vyake yenyewe au kutoka kwa wahisani wa kitaifa, kusaidia kazi
ya ufuatiliaji na Tathmini inayofanywa na uongozi wa halmashauri na kamati za kudhibiti
UKIMWI.

Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania itashirikiana na halmashauri kutambua na kutekeleza
malengo yanayoweza kutekelezwa na Mamlaka za Serkali za mitaa, kutenga na kugawa
fedha kwa ajili ya ufuatiligji na tathmini. Mikakati kwa ajili ya kuongeza ufanisi kama vile
usimamizi wa pamoja na utoaji wa taarifa kwa njia ya simu za mkononi za watekelezaji
zitajumuishwa kwenye kila kata.
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Sura ya 8:

Viambatisho

Kiambatisho Na 1: Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Malengo ya Haraka

Lengo Maendeleo yalipatikana Alama Chanzo
Kuhakikisha WAVIU WAVIU wanaojua hali zao za 52.2% THIS 2016/17
wanapata matibabu na | maambukizo.
kufikia malengo 90-90- | \watoto na watu wazima 44.2% | THIS 2016/17
90 ifikapo mwaka 2020. | \yanactumia ART wenye umri 15

-49,
C"l Watoto na watu wazima walio 47.5%
kwenye ART wenye umri 15 -64.
Watoto na watu wazima walio 47 1%
kwenye ARVT umriwa 15 au
zaidi.
Kupungua kwa idadi ya virusi. 87.7% THIS 2016/17
. Kutokomeza WAVIU wanawake wanaopata 85.14% | Spektram 2018
maambukizo mapya ya |ARV.
VWU kwa watoto ifikapo | \watoto wenye maambukizo 12.3%  |Spektram 2018
2020 na kuhakikisha el
pya.
kuwa watoto wanapata
matibabu ya VVU ifikapo
2020.
Kuhakikisha upatajiwa | Watu waliopata PreP. 0%
kinga mchanganyiko, | \yanaume waliotahiriwa. 81% TDHS 15/16
ikiwemo PreP, VMMC, - : 5
kupunguza madhara, Mkahgba Wallotumla Kondomu 34% IBBS 2013
kondomu kwa angalau WaKah wa ngono iliyopita na
@ i 90% ya watu ifikapo mteja.
2020. Kupunguza madhara. 20% Maelezo ya
+ maombi ya
C’ fedha kutokana
mfuko wa
Kimataifa wa
UKIMWI, Malaria
na Kifua Kikuu
Kutokomeza tofauti ya Unyanyasaji (baina ya wenzi wa 28% TDHS 2015/16
kijinsia na aina zote za ngono)
unyanyasaji na ubaguzi | ybaguzi (% ya watumishi wa afya |45% HP* na MUHAS

dhidi ya wanawake
,wasichana, WAVIU
na makundi maalumu
ifikapo 2020.

wenye wasiwasi wa kuambukizwa
WU kwa kugusa nguo/ shuka ,
matandiko ya wagonjwa wa VVU).

utafiti wa taarifa
za awali kuhusu
Unyanyapaa

na Ubaguzi
katika vituo vya
matibabu.

Mkakati wa Nne wa Taifa wa Kudhibiti UKIMW!I Tanzania 2018/19 - 2022/23




Kuhakikisha kuwa
90% ya vijana wana
ujuzi, maarifa na uwezo

% ya vijana waliopatiwa stadi za
maisha.

angalau 30% ya utoaji
wa huduma zote
zinaongozwa na jamii
ifikapo 2020.

zinazoongozwa na jamii (Rejea;
Fedha zilizotengwa kwa CSO na
ruzuku ya mfuko wa kimataifa
2018 — 2020)

wa kujikinga dhidi ya :ﬁjglﬁgz :;ﬁlli?pata huduma 30% EASSCDGEC -

maambukizo ya VVU na

kupata huduma za Afya

ya Uzazi ifikapo 2020.

Kuhakikisha kuwa % ya watu waliokatika hatari zaidi

75% ya watu wenye kuambukizwa VVU wanaonufaika

maambukizo ya VVU au | na kinga muhimu ya kijamii ifikapo

hatari ya kuambukizwa | 2020.

wanaopata kinga

muhimu ya Kijamii

ifikapo 2020.

Kuhakikisha kuwa Dola za Kimarekani 485, 296,049 |26.7% NASA 2014/15
' uwekezaji katika VVU (NASA 2014/15)

unaongezeka ifikapo

2020 ikiwemo robo kwa | % ya uwekezaji uliyotengwa kwa

kinga dhidi ya VVU na kinga dhidi ya VWU

6% kwa wawezeshaji

[FeAnmit % ya rasilimali zilizotengwa kwa

kinga ya Jamii
Kuhakikisha kuwa % ya huduma za VWU/ UKIMWI 14% Sekretarieti ya

TNCM

Kuwawezesha WAVIU
au waliohatarini au
walioathiriwa na VVU
kujua haki zao na
kupata huduma za haki
na sheria kuzuia na
kupinga ukiukaji wa haki
za binadamu.

Hakuna Taarifa na takwimu

Kudhamiria kutoficha
UKIMWI kwa kutumia
mifumo ya utoaji
huduma inayolenga watu
il kuboresha utoaji wa
huduma bora za afya
kwa wote ikivemo TB,
saratani ya mlango wa
kizazi na Hepatisi B + C.

Ujumuishaji wa VVU na UKIMWI
kwenye huduma pana zaidi za

afya.
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Kiambatanisho cha 4: Faharasa ya Istilahi zilizotumika kwenye NMSF IV

Istilahi Ufafanuzi

Hali halisi Idadi, thamani na hali iliyotumika kama kigezo cha kitaalamu cha kupima
viwango nyingine na thamani. Hii huonesha hali iliyo sasa.

Uratibu Mchakato wa kuwaleta pamoja wadau ili kusimamia na kuwaelekeza

kwa ufanisi na kupanga shughuli zao kwa njia yenye tija kwa kupunguza
udurufu, wa Kazi, pamoja na kuongeza ujuzi na maarifa

Uwezeshaji muhimu | Ni mambo ya msingi ya kuzingatia katika utekelezaji wenye ufanisi wa
shughuli ambazo zipo katika programu kuu za kazi .

Tamaduni Ni mtindo wa maisha ambao watu wamerithi unaotafsiri nmila, desturi na
mitizamo.

Ushirikiano wa Huu ni uwekezaji kwenye sekta nyingine zenye matokeo chanya na

maendeleo yatakayosaidia kwenye miktadha mbalimbali ya VVU/ UKIMWI.

Wenza wenye Nipale mwenzi mmoja ameambukizwa VVU na mwingine hakuambukizwa.

majibu yasiyo

shabihiana.

Mwenye wajibu Mtu au taasisi yenye mamlaka ya kisheria ya kutoa baadhi ya huduma kwa
mtu mwingine anayehitaji.

Kwa ukamilifu Ni kiwango ambacho lengo la afua limefikiwa au linatarajiwa kufikiwa.

Ufanisi Kipimo cha jinsi rasilimali / nyenzo za kiuchumi zilivyotumiwa kwa kufuata
utaratibu na kuleta matokeo tarajiwa.

Uwezeshaji Hatua inayochukuliwa kukabili vikwazo vinavyojitokeza kutokana na
kutokuwa na usawa baina ya watu na baina ya jinsia

Matokeo yenye Ni mchakato unaowawezesha wapangaji mipango kutumia uthibitisho

ushahidi uliopo kusaidia kupata sababu za kuchagua na kuamua kuhusu afua

na mikakati yenye ufanisi katika kufikia matokeo yaliyotarajiwa.

Familia Kikundi cha kijamii kwa kuzaliwa, ndoa au kuasili na kufafanuliwa kwa
ukoo wenye uhusiano wa baba au mama.

Jinsia Ni dhana ya kijamii ya wanaume au wanawake kwa mujibu wa tofauti za
kijlamii na uhusiano baina yao na zinasomwa kubadilishwa kulingana na
wakati na kutofautiana sana kwenye utamaduni mbalimbali.

Uwezeshaji jinsia Faharasa yenye vitu mbalimbali inayopima kutokuwa na usawa baina
ya jinsia katika vigezo vitatu vya ushiriki kiuchumi, kijamii na kisiasa
katika kufanya uamuzi na mamlaka ya kumiliki rasilimali za kiuchumi.
Uwezeshaji wanawake ni uendelezaji uwezo wao kwa pamoja au mmoja
mmoja kumudu maisha yao, kubainisha mahitaji yao, kutambua maslahi
yanayowarfaa.

Usawa wa Kijinsia Inahusu dhana ya kuwa binadamu wote, wanaume na wanawake wako
huru kuendeleza vipaji vyao au kufanya chaguzi bila ukomo unaowekwa
na mambo ya kukariri, majukumu magumu ya kijinsia na upendeleo, ili
haki zao, majukumu na fursa havitegemei kama wamezaliwa wanawake
au wanaume.
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Istilahi

Ufafanuzi

Usawa na haki

Ni kutendwa bila ya upendeleo (mgawanyo) wa wanawake na wanaume
kulingana na mahitaji yao, haki, manufaa, majukumu na fursa, usawa na
haki na njia ya kufikia usawa.

Unyanyasaji wa
kijinsia

Ni aina ya unyanyasaji unaotokana na mamlaka ya uhusiano yasiyo
sawa baina ya wanaume na wanawake, Ni aina ya unyanyasaji ambapo
ama mwanamke au mwanaume anaonyesha nguvu yake kwa mwenzake
kwa lengo la kumdhuru , kumwogopesha na kumdhibiti mtu mwingine.

Haki na Binadamu

Haki zinazokubaliwa kwa wote kuhusiana na haki ya kuishi ustawi na
kijamii na kiuchumi ambapo ni haki ya binadamu wote bila ya kujali rangi,
jinsi na imani.

Mbinu zinazozingatia

haki za binadamu.

Inahusu kuzingatia haki za binadamu kwa watu vipengele vyote vya
maendeleo ya programu kwa kutambua na kwa utaratiou maalumu. Mbinu
inayozingatia haki za binadamu ni muundo wa dhana kwa mchakato wa
maendeleo ambao ni sanifu unaolenga kuhamasisha na kulinda haki za
binadamu.

Kupunguza
madhara

Kupunguza nguvu kazi za kiuchumu na kijamii kwa maisha ya watu na
jamii na huchangia kupunguza mzigo wa VVU na UKIMWI umaskini na
kukosa usawa na mapato.

Matokeo ya muda
mrefu

Mbadiliko chanya ya muda mrefu kwenye maisha ya watu, hali au shirika
kutokana na afua.

Nyenzo

Rasilimai za lazima (nguvu kazi, taarifa, fedha) zinazotakiwa kusaidia
utekelezaji wa shughuli kuleta mabadiliko.

Wenza wengi wa
ngono kwa wakati
mmoja.

Kuwa na uhusiano wa wapenzi wengi ni hali ambapo mwanaume au
mwanamke ana zaidi ya mwenzi mmoja wa ngono na wanapishana au
hali ambapo wenzi wanashiriki kwa wakati mmoja. Wenzi wa ngono wa
wakati mmoja ni pale mtu “anakuwa na wenzi wa ngono wanaopishana
ambapo ngono na mwenzi mmoja hufanyika baina ya au kati ya
kumaliza na mmoja au wawili“. (UNAIDS Reference Group) on Estimates,
Modelling and Projections 2009)

Matokeo ya muda
wa kati

Mabadiliko ya mwenendo (maadili) mitazamo, desturi) au matumizi ya
uwezo mpya (sheria, sera n.k) na walengwa (watu au taasisi).

Matokeo ya muda
mfupi

Mabadliliko ya uendeshaji au uwezo mpya (maarifaa, ujuzi na vifaa, bidhaa
na huduma ) yanayotokana na kukamilisha shughuli ndani ya afua Fulani
mahususi katika muda uliowekwa.

Umaskini Umaskini ni hali yenye vipengele vingi ikiwemo ukosefu wa kipato
na kunyimwa kupata huduma za msingi za jamii (elimu, afya na maji),
uhakika mdogo wa chakula, umaskini unaweza kuelezewa kwa kiasi au
kwa ukamilifu. Umaskini mkubwa ni hali ya kushindwa kupata kiwango
cha kawaida cha maisha.

Mkoa Eneo la kijiografia la utawala lenye mipaka iliyobainishwa.

Matokeo Mabadiliko yanayopimika au kuelezeka kwenye maisha ya watu au
mashirika kutokana na uhusiano, chanzo na matokeo ya afua au proramu.

Mpango Mchakato wa mpango unaotumia uthibitisho halisi kusaidia upangaji na

unaozingatia uwekaji wa vipaumbele vya afua.

matokeo
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Istilahi

Ufafanuzi

Mnyonyoro wa

Mfuatano wa kawaida wa afua kufikia matokeo, kutokana kwenye nyenzo

matokeo na shughuli hadi kwenye matokeo na mafanikio.

Muundo wa Kielelezo cha mnyonyoro wa matokeo utakaosaidia kuongoza malengo

matokeo ya kimkakati yatakayofikiwa.

Mwenye Haki Mtu mwenye haki za binadamu au za kisheria za kudai huduma kutoka
kwa mtu mwingine au taasisi yenye mamlaka ya kutoa huduma hiyo.

Hatari Uwezekano kwamba mtu anaweza kupata madhara kutokana na hali au
mwenendo kwa mfano kuambukizwa VVU.

Sekta Sehemu ya jamii yenye sifa bainifu za pamoja au maslahi.

Jinsi Maumbile ya kibiolojia ya tofauti  za kimwili ambayo hubainisha mwanamke
na mwanaume kwa kuzaliwa.

Hifadhi ya jamii Seti ya afua zenye lengo la kupunguza hatari za kijamii au za kiuchumi

na uwezekano wa kuambukiza na watoto au kaya zilizokatika mazingira
hatarishi.

Kanuni ya”Moja
Tatu”

Kanuni ya moja tatu ni nchi kuwa na mamlaka moja ya utaratibu kitaifa,
mpango mkakati mmoja wa kitaifa na muundo mmoja wa ufuatiliaji na
tathmini kitaifa.

Urahisi wa
kuambukizwa

Matokeo vya vipengele vingi vya ndani na nje ambayo mara nyingi viko
nje ya uwezo na mtu kudhibiti vinavyoongeza uwezekano wa kupata
maambukizo ya VVU.
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